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UTANGULIZI 

Muhtasari huu ni wa somo la Sayansi ambalo katika mtaala mpya (2009) litafundishwa katika Darasa la I hadi la IV.  Katika mtaala wa 1998, 

ambao umedumu hadi 2009, mada za somo la Sayansi zilikuwa zikifundishwa tangu Darasa la I hadi III katika somo la Mazingira na Darasa la 

IV - VII katika somo la Sayansi. Utangulizi huu una maelezo kuhusu sababu za kuandika mtaala mpya na umuhimu wa somo la Sayansi katika 

mtaala wa elimu ya Msingi.  Hii inafuatiwa na Madhumuni ya Elimu Zanzibar na Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar.  Vile 

vile, kuna orodha ya ujuzi na malengo ya jumla ya somo yakifuatiwa na maelezo kuhusu uchaguaji na mpangilio wa mada.  Mwisho, kuna 

maelezo kuhusu yaliyomo katika safu-wima za jadweli za ufundishaji na ujifunzaji. 

 

Sababu za Kuandika Mtaala Mpya wa Elimu ya Msingi. 

Mnamo mwaka 2008/2009 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliendesha mchakato wa kufanya mapitio, kufupisha na kuandika upya mtaala wa 

elimu ya msingi.  Madhumuni yalikuwa ni kufanya mtaala ushabihiane na Sera ya Elimu ya Zanzibar (2006).  Sera hii inalenga kurekebisha 

ubora na muundo wa elimu ya msingi pamoja na  kuweka muunganiko bayana kati ya elimu ya maandalizi, msingi na sekondari ili kukidhi 

matarajio ya walengwa na jamii yao.  Sera ya Elimu ya 2006 imebadili muundo wa elimu kwa kutamka kuwa  elimu ya maandalizi itakuwa ni 

sehemu ya elimu ya lazima, elimu ya msingi itakuwa ni ya miaka sita (6) badala ya saba (7) na baadhi ya masomo ya ngazi ya msingi 

yatafundishwa  kwa kutumia lugha ya Kiingereza kwa madarasa ya Tano na Sita. 

 

Mambo mengine yaliyochochea mapitio haya ni pamoja na: 

 Mwelekeo wa kilimwengu katika maendeleo ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia.   

 Mwitiko wa serikali kwa Wazanzibari kudai nafasi zaidi za skuli kwa watoto wote na kuongeza ubora wa elimu inayotolewa.  

 Mwitiko wa serikali kwa matokeo ya Utafiti wa Mahitaji katika Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 2008.   
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Utafiti wa 2008 ulizingatia mapungufu yafuatayo katika mtaala wa 1998:   

Haukukuza stadi za kuwasiliana, ubunifu na fikra yakinifu.   

Haukuzingatia vya kutosha mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na masuala mtambuka.   

Ulihimiza matumizi ya mbinu za kufundishia/kujifunzia zilizojikita kwa mwalimu zaidi kuliko kwa mwanafunzi.   

Ufundishaji/ujifunzaji ulikuwa wa kinadharia zaidi kuliko kuwa wa vitendo au ushiriki wa wanafunzi.   

 

Kutokana na changamoto hizo serikali iliamua kufanya yafuatayo:  

 Kutoa elimu ya msingi inayojikita katika vitendo vya wanafunzi na ukuzaji wa stadi, maarifa na mwenendo.   

 Kuweka muunganiko bayana kati ya mtaala wa elimu ya maandalizi, msingi na sekondari ili kuepukana na tatizo la mada kurudiwa 

rudiwa.   

 

Umuhimu wa Somo la Sayansi 

Sayansi huwezesha wanafunzi kujifunza kupitia uchunguzi na udadisi.  Hivyo, wanapata mwelekeo, maarifa na stadi za kisayansi kupitia vitendo 

vyao vya siku hadi siku wawapo nyumbani au skuli.  Wanafunzi hutumia maarifa na stadi za sayansi na teknolojia kuchunguza na kutambua 

uhusiano kati ya mambo kama afya na lishe, mashine na urahisishaji wa kazi, rutuba na uzalishaji wa mazao bora.  Kwa hiyo, kujifunza sayansi 

huwezesha wanafunzi kuelewa mazingira yanayowazunguka.  Maarifa, stadi na mwelekeo waupatao huwawezesha kung’amua kwamba matatizo 

yanaweza kutatuliwa.  Huwawezesha kutafuta taarifa, kufanya majaribio ya mawazo yao na kuwa  wabunifu. 
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Madhumuni ya Elimu Zanzibar 

Yafuatayo ndiyo madhumuni na malengo ya elimu Zanzibar: 

1. Kukuza na kudumisha tabia na desturi bora za Wazanzibari na Watanzania ili kuimarisha umoja na utambulisho wao wa kiutamaduni. 

2. Kuimarisha upatikanaji na matumizi sahihi ya aina mbalimbali za maarifa, stadi na mwelekeo/mwenendo kwa ajili ya kuendeleza 

kikamilifu utu na ubora wa maisha ya jamii. 

3. Kuwezesha kila mwananchi kuelewa na kuheshimu misingi ya Katiba ya Zanzibar na ya Tanzania, Haki za Binadamu, pamoja na haki, 

wajibu na majukumu ya kiraia. 

4. Kuendeleza na kuhimiza matumizi bora, uangalizi na utunzaji wa mazingira. 

5. Kukuza utashi na heshima ya kufanya kazi za kujiajiri na kuajiriwa pamoja na nidhamu kazini na utendaji kazi kwa kiwango cha juu cha 

ubora. 

6. Kukuza na kudumisha misingi ya kuvumiliana, amani, upendo, haki, maelewano, haki za binadamu na uhuru, umoja wa kitaifa na 

kimataifa kama vinavyofafanuliwa katika mikataba ya kimataifa. 

 

Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi 

Yafuatayo ndiyo madhumuni na malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar: 

1. Kuwezesha watoto wote wenye umri wa kwenda skuli  kujenga na kudumisha misingi imara ya stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu, 

ubunifu na mawasiliano kwa lugha za Kiswahili, Kiingereza na lugha nyengine za kigeni. 

2. Kuwezesha wanafunzi kuelewa matumizi ya sayansi na teknolojia na kutambua mchango wake katika maendeleo ya taifa lao na 

ulimwengu. 
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3. Kuweka, kuendeleza na kudumisha miongoni mwa wanafunzi misingi imara ya stadi za kufikiri na udadisi ili kuelewa mazingira yao na 

mahusiano ya kijamii. 

4. Kuwezesha wanafunzi kuelewa jinsi matukio yaliyopita yanavyoathiri matukio ya wakati uliopo na ya wakati ujao. 

5. Kugundua vipaji vya kila mwanafunzi kuanzia  umri mdogo ili kuvidumisha na kuviendeleza. 

6. Kuweka misingi imara ya stadi za uchunguzi, fikra na ushirikiano katika kutatua matatizo yanayodumaza maendeleo binafsi ya 

wanafunzi na ya  jamii yao. 

7. Kuwaandaa wanafunzi kujiunga na elimu ya sekondari. 

8. Kuwezesha wanafunzi kukuza uwezo wao kiakili na utashi wa kujitafutia maarifa. 

9. Kuwazoesha wanafunzi shughuli za uzalishaji mali na kukuza ari yao katika kutekeleza majukumu ya kijamii. 

10. Kuwezesha wanafunzi kutambua na kuenzi umoja wa taifa lao pamoja na ushirikiano baina ya taifa lao na watu na mataifa mengine. 

11. Kuwezesha wanafunzi kujenga maadili mema kiroho, kiutamaduni na kiitikadi ili kukuza uzalendo na ufahamu wa hali ya nchi yao 

kihistoria, kisiasa na kijamii. 

12. Kukuza na kudumisha nidhamu binafsi ya wanafunzi, kuheshimu usawa wa kijinsia na kulinda afya zao na za watu wengine. 

13. Kuwezesha wanafunzi kujenga tabia za umaridadi na unadhifu pamoja na matumizi bora ya muda  wao wa mapumziko. 

14. Kukuza upendo wa wanafunzi kwa mazingira wanamoishi pamoja na utashi wa kuyatunza. 

 

Ujuzi wa Jumla katika Somo la Sayansi 

Mtaala huu umejikita katika kumpatia ujuzi mwanafunzi (badala ya kujikita katika kufundisha/kujifunza maudhui tu).  Ujuzi ni muunganiko 

sawia wa maarifa, stadi na mwenendo/mwelekeo anavyotarajiwa kuvipata mwanafunzi.  Hivyo,  baada ya kusoma somo la Sayansi hadi Darasa 

la IV wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 
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1. Kuchunguza, kuainisha na kutekeleza mahitaji ya afya ya binadamu. 

2. Kuainisha na kueleza tabia na sifa za viumbe hai na visivyo hai. 

3. Kupenda na kutumia stadi, maarifa, kanuni na dhana za kisayansi katika maisha ya kila siku. 

4. Kuainisha mambo yanayoharibu mazingira na kujiepusha nayo. 

5. Kutumia stadi za kupata maarifa ya kisayansi kupitia maktaba na vifaa viyengine vya TEHAMA. .(Teknolojis ya Habari na 

Mawasiliano) 

Malengo ya Jumla ya Somo la Sayansi 

Somo la Sayansi linafundishwa katika skuli za msingi ili wanafunzi waweze: 

1. Kujenga tabia ya utumiaji wa stadi, maarifa, kanuni na dhana za kisayansi katika maisha ya kila siku. 

2. Kutambua tabia na sifa za viumbe hai na visivyo hai. 

3. Kutambua mifumo ya miili yao na mahitaji ya afya ya mwili. 

4. Kutumia stadi za kupata maarifa ya kisayansi kutoka maktaba na vifaa vyengine vya TEHAMA.(Teknolojis ya Habari na 

Mawasiliano) 

 

Uchaguzi na Mpangilio wa Mada 

Muhtasari huu umeundwa kwa mfuatano wa mada za sayansi, kila moja ikiwa na mada ndogo kadhaa.  Hizi zimepangwa makusudi ili maarifa 

na stadi zitakazopatikana katika darasa moja ziwe msingi wa kujifunza mada ndogo za darasa linalofuata.  Vile vile, kuna mada zinazohusu 

masuala mtambuka kama madawa ya kulevya, mazingira, teknolojia ya habari na mawasiliano, ujasiriamali na stadi za maisha,hususani msongo 

na namna ya kuuhimili.  Mwalimu anashauriwa kufundisha mada hizi kwa mfuatano uliopo kwenye muhtasari.  Zifuatazo ndizo mada 

zilizochaguliwa na kusambazwa katika madarasa  ya I – IV. 
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NA. MADA KUU DARASA 1 DARASA II DARASA  III DARASA  IV 

1. Usafi. √ √ √ √ 

2. Afya ya Mwili. √ √ √ √ 

3. Chakula na Lishe. √ √ √ √ 

4.  Huduma ya Kwanza. √ √ √ √ 

5. Wanyama. √ √ √ √ 

6. Ndege. √ √ - - 

7. Wadudu. √ √ - - 

8. Mimea. √ √ √ √ 

9. Misitu. - - - √ 

10. Maji. √ √ √ √ 

11. Hewa. √ - - - 

12. Udongo. - √ √ - 

13.  Mwanga. √ √ √ √ 

14. Sauti. √ √ √ √ 

15. Joto. √ √ √ √ 

16. Umeme. √ √ √ √ 

17. Sumaku.  - - √ √ 

18 Stadi za kazi. √ √ √ √ 
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Muundo wa Muhtasari 

Muhtasari huu una sehemu kuu mbili: Kurasa za Mwanzo na Jadweli za Ufundishaji/Ujifunzaji. 

 

Kurasa za Mwanzo 

Sehemu hii inajumuisha jalada la muhtasari, ukurasa wa jina la muhtasari, ukurasa wa haki-miliki na wa yaliyomo.  Vilevile, kuna taarifa kuhusu 

sababu za kuandika mtaala mpya , Madhumuni ya Elimu Zanzibar na Malengo ya Elimu ya Msingi.  Kurasa zinazofuata zinaonesha ujuzi wa 

jumla katika somo la sayansi, malengo ya jumla ya somo na taarifa kuhusu mpangilio wa mada. 

 

Jadweli ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Sehemu hii imegawika katika maeneo manne, kila moja likiwakilisha darasa moja (Darasa la I hadi IV).  Muhtasari wa kila darasa unatanguliwa 

na orodha ya ujuzi wa jumla na malengo ya jumla ya darasa husika.  Kisha linafuata jadweli lenye safu-wima sita zenye vichwa vya: mada 

kuu/mada ndogo; malengo mahsusi; mbinu za kufundishia/kujifunzia; vifaa/zana; upimaji na vipindi.  Yafuatayo ni maelezo ya kila kipengele. 

 

 

 

Mada kuu/Mada ndogo  

Mada hutamka maudhui yatakayofundishwa.  Chini ya mada kuna mada ndogo ambazo huonesha kina na mawanda ya ufundishaji/ujifunzaji wa 

mada husika. 
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Malengo mahsusi 

Kila mada ndogo imeandikiwa lengo au malengo mahsusi.  Hayo yanaeleza stadi, mwenendo/mwelekeo na maarifa ambayo kila mwanafunzi 

anapaswa kujifunza katika mada ndogo husika.  Malengo mahsusi ndiyo yanatumiwa kufanyia upimaji.  Aidha, ufikiaji wa malengo mahsusi 

katika kujifunza hutafsiriwa kama ufikiaji wa stadi, mwelekeo na maarifa yanayolengwa katika mada husika.  Kila mwanafunzi katika darasa 

anatakiwa kuyafikia malengo mahsusi yaliyotajwa .  Hivyo, mwalimu anapaswa kuhakikisha kuwa lugha ya alama inatumika kumfundisha 

mwanafunzi kiziwi, na mashine ya Braille  au zana mguso zinatumiwa kwa mwanafunzi asiyeona.  Kwa ajili ya makundi mengine ya wanafunzi 

wenye mahitaji maalum,  taratibu, miongozo, vifaa na mbinu za kufundishia/kujifunzia zinazostahiki zitumike ipasavyo. 

 

Mbinu za kufundishia/kujifunzia 

Safu - wima hii inaonesha baadhi ya mbinu zinazofaa kufundishia/kujifunzia.  Ni mbinu shirikishi tu zinazopendekezwa kwa sababu zinahimiza 

wanafunzi kujitafutia maarifa na kujenga maana kwa kile wanachojifunza.  Mbinu hizo ni kama vile majadiliano ya vikundi; maigizo; nyimbo, 

michezo, changanyakete; bungua-bongo; ziara za kielimu, kumwalika mgeni na nyingine ambazo mwalimu anaweza kuzitumia kutegemea 

mazingira, mada na umri wa wanafunzi.  Mbinu zilizomo katika safu  - wima hii ni mapendekezo tu.  Mwalimu anashauriwa atumie mbinu 

nyengine anazozimudu zitakazoshirikisha wanafunzi na kufanikisha ufundishaji/ujifunzaji. 

   

Vifaa/Zana 

Safu- wima  hii imesheheni mapendekezo ya zana na vifaa ambavyo vinafaa kutumiwa  katika kufundisha/kujifunza kila mada.  Mwalimu 

anashauriwa kuzitumia hizi pamoja na nyengine atakazoona zinafaa au zinapatikana katika mazingira yake.  Vile vile mwalimu anashauriwa 
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kubuni na kutengeneza zana/vifaa kulingana na upatikanaji wa malighafi katika mazingira yake. Aidha, wanafunzi wahimizwe kubuni na 

kutengeneza zana za kufundishia/kujifunzia kwa kutumia mahitaji za bei nafuu zinazopatikana katika mazingira yao. 

 

Upimaji 

Safu –wima hii inaonesha maelekezo ya upimaji wa wanafunzi.  Inampasa mwalimu kupima maendeleo ya kila siku ya wanafunzi wake.  Hii 

itamwezesha kujua uwezo na matatizo ya wanafunzi, ubora wa mbinu za kufundishia/kujifunzia anazozitumia na ubora wa zana/vifaa 

anavyotumia.  Vile vile, upimaji humwezesha mwalimu kupanga na kutekeleza mikakati ya kuwasaidia wanafunzi wazito.  Aidha, upimaji 

humwezesha mwalimu kupendekeza marekebisho ya mtaala na vitabu vya kufundishia/kujifunzia.  Upimaji wa mwisho wa muhula au mwaka 

huonesha kiwango cha ujuzi alichofikia mwanafunzi.   Kwa sababu hizo, mwalimu anashauriwa kupima maendeleo ya mwanafunzi kila siku 

anapofundisha, kila mwezi, kila muhula na kila mwaka kwa kuzingatia malengo mahsusi ya kila mada iliyofundishwa na njia mwafaka za 

upimaji. 
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Vipindi 

Safu –wima hii  inaonesha idadi ya vipindi vilivyokadiriwa kufundisha kila mada.  Makadirio hayo yanafikiwa kwa kujumlisha idadi ya vipindi 

vya siku 224 za mwaka wa masomo  na kuvigawa kwa idadi ya mada ndogo zilizomo katika muhtasari.   Tofauti ya idadi ya vipindi baina ya 

mada ndogo imezingatia kina cha mada ndogo na idadi ya malengo mahsusi yanayoihusu.  Hata hivyo, mwalimu anaweza kurekebisha 

mgawanyo wa idadi ya vipindi kwa mada ndogo kwa kutegemea mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji wake.  Utawala wa skuli unahimizwa 

kufidia muda wa masomo utakaopotea kutokana na dharura za sikukuu za kidini au za kiserikali. 

 

Somo la Sayansi lina vipindi  vinne (4) kwa wiki kwa Darasa la I – IV.   Muda wa kipindi kimoja kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi ni dakika 40 

kwa shifti ya asubuhi; ni dakika 35 kwa shifti ya mchana.  Siku za Ijumaa muda wa kila kipindi utakuwa dakika 30 tu. 

 

 

 

 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI 

ZANZIBAR 

 

 

 

 



 1 

 

 

DARASA LA KWANZA  

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Sayansi katika Darasa la I wanafunzi wataonesha ujuzi wa :- 

1. Kuweka mwili na mavazi katika hali ya usafi. 

2. Kutumia na kuhifadhi vyakula ipasavyo. 

3. Kuainisha na kujikinga dhidi ya magonjwa ya kuambukiza. 

4. Kueleza na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

5. Kuainisha na kueleza wanyama na sifa zao. 

6. Kuainisha na  kutumia kwa njia endelevu  vyanzo vya maji na hewa. 

7. Kuainisha na kueleza vyanzo asili na visivyo asili vya nishati anuai. 

8. Kuainisha na kutumia stadi za kazi anuai. 

9. Kutumia maktaba na vifaa vyengine vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kisayansi. 

10. Kusafisha na kutunza mazingira yao.   
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Sayansi katika Darasa la I ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kutambua dalili na njia za maambukizo ya magonjwa ya kuambukiza(yaliyoainishwa) na kujiepusha nayo. 

2. Kutambua umuhimu wa usafi wa mwili na mavazi pamoja na utekelezaji wake. 

3. Kutambua uhifadhi na matumizi ya vyakula ipasavyo. 

4. Kutambua aina za wanyama, tabia na vyakula vyao. 

5. Kuelewa aina za mimea na sifa zake. 

6. Kutambua vyanzo vya hewa na maji, umuhimu na matumizi yake endelevu. 

7. Kufahamu utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

8. Kufahamu umuhimu na matumizi ya vyanzo vya asili na visivyo vya asili vya nishati anuai. 

9. Kutambua aina za stadi ya kazi na matumizi yake. 

10. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kisayansi. 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

1. USAFI 

a) Vifaa vya Usafi wa 

Mwili na Mavazi. 

Mwanafunzi 

aweze:- 

(i) Kutaja aina 

mbalimbali za 

vifaa vya usafi 

wa mwili na 

mavazi.  

1. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuimba wimbo wa 

vifaa vya usafi wa mwili na mavazi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

vifaa vya usafi wa mwili na mavazi. 

1. Chati ya wimbo wa usafi 

wa mwili na mavazi. 

2. Chati/Picha za vifaa vya 

usafi wa mwili na 

mavazi. 

3. Chati  mguso ya wimbo 

wa usafi wa mwili. 

4. Chati/Picha mguso ya 

vifaa vya usafi wa mwili 

na mavazi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

aina mbalimbali 

za vifaa vya usafi 

wa mwili na 

mavazi? 

10 

 (ii) Kuchora baadhi 

ya vifaa vya 

usafi. 

Kwa kutumia mbinu ya kuchora,   mwalimu 

awaelekeze wanafunzi kuchora baadhi ya 

vifaa vya usafi. 

1. Picha za baadhi ya vifaa 

vya usafi wa mwili na 

mavazi. 

2. Picha mguso za baadhi 

ya vifaa vya usafi wa mwili 

na mavazi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

baadhi ya vifaa 

vya usafi wa 

mwili na mavazi? 
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MADA KUU/ 

MADANDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

 (iii) Kutumia baadhi 

ya vifaa vya 

usafi wa mwili 

na mavazi. 

Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia baadhi 

ya vifaa vya usafi  wa mwili na 

mavazi. 

1. Ndoo.  

2. Beseni. 

3. Taulo. 

4. Dawa ya meno. 

5. Mswaki. 

6. Kiwembe/mkasi. 

7. Dodoki. 

8. Sabuni. 

9. Maji. 

10. Soksi. 

11. Brashi. 

12. Rangi ya viatu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

baadhi ya vifaa 

vya usafi wa 

mwili na mavazi? 

 

 

 

 

 



 5 

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

b) Usafi wa 

Mwili. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kutaja sehemu 

mbalimbali za 

mwili zinazohitaji 

kufanyiwa usafi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuimba nyimbo inayotaja sehemu 

za mwili zinazohitaji usafi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

uchunguzi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja sehemu za 

mwili zinazohitaji usafi. 

1. Chati ya wimbo inayohusu 

sehemu za mwili wa binadamu. 

2. Chati inayoonesha sehemu za 

mwili wa binadamu. 

3. Chati mguso ya wimbo 

inayohusu sehemu za mwili wa 

binadamu. 

4. Chati mguso inayoonesha 

sehemu ya mwili wa binadamu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja sehemu 

mbalimbali za mwili 

zinazohitaji kufanyiwa 

usafi? 

10 

 (ii) Kutaja faida za 

usafi wa mwili. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awongoze 

wanafunzi kueleza faida za usafi wa 

mwili. 

1. Chati inayoonesha faida za usafi 

wa mwili. 

2. Chati  mguso inayoonesha faida 

za usafi wa mwili. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada katika Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza faida 

za usafi wa mwili? 
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

 (iii) Kusafisha  mwili 

wake. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuigiza namna ya 

kusafisha sehemu za mwili. 

1. Chati/Picha inayoonesha 

usafishaji wa mwili 

2. Chati/Picha mguso inayoonesha 

usafishaji wa mwili. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kusafisha mwili 

wake? 

 

c) Usafi wa 

Mavazi. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kueleza njia za 

kutunza mavazi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza njia bora za 

kutunza mavazi. 

1. Picha zinazoonesha njia 

mbalimbali za utunzaji wa mavazi. 

2. Picha mguso zinaoonesha njia 

mbali mbali za utunzaji wa mavazi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

njia za kutunza 

mavazi? 

8 

 (ii) Kufua mavazi yake. 

. 

Kwa kutumia  onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze  wanafunzi 

kufua nguo zao pamoja na soksi na 

kung’arisha viatu. 

1. Nguo. 

2. Pasi ya umeme/mkaa. 

3. Soksi. 

4. Sabuni. 

5. Beseni/Ndoo. 

6. Maji. 

7. Viatu. 

8. Brashi. 

9. Rangi ya viatu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufua 

mavazi yake? 
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

 (iii) Kueleza faida 

za usafi wa 

mavazi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza faida za kusafisha 

mavazi. 

1. Chati inayoelezea faida 

za usafi wa mavazi. 

2. Chati mguso inayoeleza 

faida za usafi wa mavazi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

faida za usafi wa 

mavazi? 

 

2. AFYA YA 

MWILI. 

a) Magonjwa ya 

Kuambukiza. 

(Surua, Mafua. 

Kipindupindu.

UKIMWI) 

Mwanafunzi aweze 

kutaja magonjwa ya 

kuambukiza. 

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza dhana ya 

magonjwa ya kuambukiza 

(yaliyoainishwa) 

2. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi  

kutaja magonjwa ya kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

1. Chati na picha zenye 

kuonesha magonjwa ya 

surua, homa ya mafua,  

kipindupindu na UKIMWI. 

2. Chati na picha za mguso 

zenye kuonesha magonjwa 

ya kuambukiza yaliyotajwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

magonjwa ya 

kuambukiza? 

(yaliyoainishwa) 

 

6 

b) Dalili za 

Magonjwa ya 

Kuambukiza. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja dalili za 

magonjwa ya 

kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja dalili za magonjwa 

ya kuambukiza. (yaliyoainishwa) 

 

1. Chati inayoonyesha 

magonjwa ya 

kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

2. Chati mguso inayoonesha 

magonjwa ya kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

dalili za 

magonjwa ya 

kuambukiza? 

(yaliyoainishwa) 

 

6 
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

 KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

  2. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaeleze wanafunzi dalili za  

magonjwa ya kuambukiza. (yaliyoainishwa) 

   

c) Njia za 

Kujikinga na 

Magonjwa ya 

Kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja njia za 

kujikinga na 

magonjwa ya 

kuambukiza 

(yaliyoainishwa) 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja njia za kujikinga na magonjwa ya 

kuambukiza. (yaliyoainishwa) 

2. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuimba 

nyimbo ya kutaja njia za kujikinga na 

maradhi ya kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

 

1. Chati inayoonesha 

magonjwa ya 

kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

2. Chati  mguso inayoonesha 

magonjwa ya 

kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

3. Kanda za video  

   zinazohusu njia za  

    kujikinga na magonjwa ya  

    kuambukiza.  

    (yaliyoainishwa) 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja njia za 

kujikinga na 

magonjwa ya 

kuambukiza? 

  (yaliyoainishwa) 
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 (ii) Kutumia njia za 

kujikinga na 

magonjwa ya 

kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuigiza 

jinsi ya kujikinga na magonjwa ya 

kuambukiza. (yaliyoainishwa) 

 

1. Chati inayoonesha 

magonjwa ya 

kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

2. Chati mguso inayoonesha 

magonjwa ya 

kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

njia za kujikinga 

na magonjwa ya 

kuambukiza? 

(yaliyoainishwa) 
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

3. CHAKULA 

NA LISHE. 

a) Viini Lishe vya 

Chakula. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja aina za viini 

lishe vya chakula. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja  

viini lishe vya chakula. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja viini lishe vya 

chakula. 

1. Chakula cha 

uwanga (muhogo, 

viazi, wali). 

2. Chakula cha protini 

(nyama, samaki, 

maziwa). 

3. Chakula cha mafuta 

(siagi, njugu nyasa, 

samli). 

4. Chakula cha 

vitamini (matunda, 

maziwa, karoti). 

5. Chakula cha madini 

(chaza, ngisi, 

chumvi yenye 

madini joto). 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

aina za viini lishe 

vya chakula? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

 (ii) Kubainisha vyakula na 

viini lishe vyake. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaongoze  wanafunzi 

kubainisha aina ya vyakula na viini lishe 

vyake. 

1. Chakula cha 

uwanga (muhogo, 

viazi, wali). 

2. Chakula cha protini 

(nyama, samaki, 

maziwa). 

3. Chakula cha mafuta 

(siagi, njugu nyasa 

samli). 

4. Chakula cha 

vitamini (matunda, 

maziwa, karoti). 

5. Chakula cha madini 

(chaza, ngisi, 

chumvi yenye 

madini joto). 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

vyakula na viini 

lishe vyake? 
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

b) Usafi na 

Usalama wa 

Vyakula. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza umuhimu 

wa usafi na 

usalama wa 

chakula. 

1. Kwa kutumia mbinu ya chemsha 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza umuhimu wa 

usafi na usalama wa chakula. 

2. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuimba nyimbo ya umuhimu wa 

usafi na usalama wa chakula. 

1. Picha zinazoonesha usalama wa 

vyakula. 

2. Picha zinazoonesha usafishaji 

wa vyombo vya kupikia. 

3. Picha mguso zinaoonesha 

usalama wa vyakula. 

4. Picha mguso zinaoonesha 

usafishaji wa vyombo vya 

kupikia. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa 

usafi na usalama 

wa chakula? 

6 

 (ii) Kueleza misingi 

ya usafi na 

usalama wa 

chakula. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza misingi ya usafi 

na usalama wa chakula. 

1. Chati inayoonesha misingi ya 

usafi na usalama wa chakula. 

2. Chati mguso inayoonesha 

misingi ya usafi na usalama wa 

chakula. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada katika  

     maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

misingi ya  usafi 

na usalama wa 

chakula? 
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

 (iii) Kudumisha usafi 

na usalama wa 

chakula. 

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja mbinu za kutunza usafi na usalama 

wa chakula. 

2. Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuigiza 

jinsi ya kudumisha usafi na usalama wa 

chakula. 

1. Picha 

zinazoonesha 

mbinu za usafi na 

usalama wa 

chakula (mfano, 

kukosha, kufunika 

na kupasha moto). 

2. Picha mguso 

zinaoonesha 

mbinu za usafi  na 

usalama wa 

chakula. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kudumisha 

usafi na usalama wa 

chakula? 

 

4. HUDUMA YA 

KWANZA. 

Huduma ya 

Kwanza kwa 

Aliyejikwaruza/ 

Aliyechubuka. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kueleza jinsi ya 

kumpa huduma ya 

kwanza mtu 

aliyejikwaruza au 

aliyechubuka. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

namna ya kumpa huduma ya kwanza mtu 

aliyejikwaruza au aliyechubuka. 

1. Barafu. 

2. Taulo. 

3. Kitambaa. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

jinsi ya kumpa 

huduma ya kwanza 

mtu aliyejikwaruza 

au aliyechubuka? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

 (ii) Kutoa huduma 

ya kwanza kwa 

mtu 

aliyejikwaruza/ 

     aliyechubuka. 

1. Kwa kutumia chati, mwalimu 

awaongoze wanafunzi hatua za kutoa 

huduma ya kwanza. 

2. Kwa kutumia mbinu ya igizo,  

mwalimu awaoneshe wanafunzi kuigiza 

namna ya kumpa huduma ya kwanza 

mtu aliyejikwaruza au aliyechubuka. 

1. Chati inayoonesha utoaji 

wa huduma ya kwanza kwa 

mtu 

aliyejikwaruza/aliyechubuka. 

2. Chati mguso inayoonesha 

utoaji wa huduma ya kwanza 

kwa mtu 

aliyejikwaruza/aliyejichubua. 

3. Kisanduku kamilifu.cha 

huduma ya kwanza  

4. Kanda za video/CDs/DVD 

zinazohusu kutoa huduma 

kwa mtu aliyejikwaruza/ 

aliyechubuka. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

huduma ya 

kwanza kwa mtu 

aliyejikwaruza/ 

aliyechubuka? 

 

 

 

 

 

 



 14 

 

MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

5. WANYAMA 

a) Wanyama 

Wanaofugwa na 

Wasiofungwa. 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja wanyama 

wanaofugwa. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja wanyama wanaofugwa. 

1. Chati zinazoonesha 

wanyama wanaofugwa. 

2. Chati mguso zinazoonesha 

wanyama wanaofugwa. 

3. Kanda za video zenye 

wanyama wanaofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

wanyama 

wanaofugwa? 

8 

(ii) Kutaja 

wanyama 

wasiofugwa. 

 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo,  

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

wanyama wasiofugwa 

1. Chati zinazoonesha  

     wanyama wasiofugwa. 

2. Chati  mguso  

     zinazoonesha wanyama  

     wasiofugwa. 

3.Kanda za video zenye  

    wanyama wasiofugwa 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

wanyama 

wasiofugwa? 
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

 (iii) Kuchora 

baadhi ya 

wanyama 

wanaofugwa na 

wasiofugwa. 

Kwa kutumia mbinu ya kuchora, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora baadhi ya wanyama 

wanaofugwa na wasiofugwa. 

1. Chati inayoonesha 

wanyama wanaofugwa  

( mbuzi,  mbwa, ng’ombe, 

kondoo, paka) 

 

2. Chati ya wanyama 

wasiofugwa (simba, 

nyoka, paa, chui, twiga). 

 

3. Chati mguso inayoonesha 

wanyama wanaofugwa. 

 

4. Chati mguso inayoonesha 

wanyama wasiofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza:  

1. Kuchora picha 

za wanyama 

wanaofugwa? 

2. Kuchora picha 

za wanyama 

wasiofugwa?  
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

b) Tabia za 

Wanyama 

Wanaofugwa na 

Wasiofugwa. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kueleza tabia 

za wanyama 

wanaofungwa. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

tabia za wanyama wanaofugwa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mchoro elekezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

tabia za wanyama wanaofugwa. 

1. Chati ya mchoro 

elekezi inayoonesha tabia 

za wanyama wanaofugwa 

2. Chati mguso elekezi 

inayoonesha tabia za 

wanyama wanaofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

tabia za 

wanyama 

wanaofugwa? 

4 

 (ii) Kueleza tabia 

za wanyama 

wasiofugwa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

tabia za wanyama wasiofungwa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mchoro elekezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

tabia za wanyama wasiofugwa. 

1. Chati ya mchoro 

elekezi inayoonesha tabia 

ya wanyama 

wasiofugwa. 

2. Chati mguso ya 

mchoro elekezi 

inayoonesha tabia za 

wanyama wasiofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

tabia za 

wanyama 

wasiofugwa? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

VIPINDI 

c) Vyakula vya 

Wanyama 

Wanaofugwa 

na 

Wasiofugwa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vyakula vya 

wanyama 

wanaofugwa. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya ziara, mwalimu 

awapeleke wanafunzi sehemu zenye 

wanyama wanaofugwa ili kuona hali 

halisi ya vyakula wanavyokula. 

2. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi vidogo vidogo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja  vyakula 

vya wanyama wanaofugwa. 

1. Chati ya vyakula vya 

wanyama wanaofugwa. 

2. Chati/Picha mguso ya 

vyakula vya wanyama 

wanaofugwa. 

3. Vyakula halisi vya 

wanyama wanaofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vyakula vya 

wanyama 

wanaofugwa? 

6 

 (ii) Kutaja vyakula vya 

wanyama 

wasiofugwa. 

1. Kwa kutumia mbinu za ziara mwalimu 

awapeleke wanafunzi sehemu zenye 

wanyama wasiofugwa ili kuona hali halisi 

ya vyakula wanavyokula. 

2. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi vidogo vidogo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadiliana juu ya 

vyakula vya wanyama wasiofugwa. 

1. Chati ya vyakula vya 

wanyama wasiofugwa. 

2. Chati/Picha mguso ya 

vyakula vya wanyama 

wasiofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vyakula vya 

wanyama 

wasiofugwa? 
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

VIPINDI 

6. NDEGE 

a) Ndege 

Wanaofugwa. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kuorodhesha 

ndege 

wanaofugwa. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuimba kuhusu ndege wanaofugwa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuorodhesha ndege 

wanaofugwa. 

1. Chati inayoonesha ndege 

mbalimbali wanaofugwa 

(kuku, bata, kanga, 

njiwa, bata mzinga) 

2. Picha za aina ya ndege 

mbalimbali 

wanaofugwa. 

3. Chati na picha mguso 

zinaoonesha ndege 

wanaofugwa. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuorodhesha ndege 

wanaofugwa? 

6 

 (ii) Kuchora 

baadhi ya 

ndege 

wanaofugwa. 

Kwa kutumia mbinu ya kuchora, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora baadhi ya ndege wanaofugwa. 

1. Chati/Picha inayoonesha 

ndege mbali mbali 

wanaofugwa. 

2. Chati/picha mguso 

inayoonesha ndege mbali 

mbali wanaofugwa. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuchora picha za baadhi ya 

ndege wanaofugwa? 
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MADA KUU/  

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

b) Vyakula vya 

Ndege 

Wanaofugwa. 

Mwanafunzi aweze 

kuainisha vyakula vya 

ndege wanaofugwa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kujisomea, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma 

vitabu vya kiada kuhusu 

vyakula vya ndege. 

2. Kwa kutumia njia ya bungua 

bongo,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuorodhesha 

vyakula vya ndege 

wanaofugwa. 

1. Nafaka mbalimbali (mtama, 

mchele, ngano). 

2. Wadudu mbali mbali. 

3. Chicha. 

4. Vitabu vya kiada. 

5. Vitabu vya kiada katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kuainisha 

vyakula vya ndege 

wanaofugwa? 

4 

7. WADUDU 

Aina za Wadudu 

Mwanafunzi aweze  

(i) Kutaja aina za 

wadudu. 

 

Mwalimu awaongoze 

wanafunzi kukusanya wadudu 

mbali mbali katika mazingira 

yao na kisha wataje majina na 

aina zao. 

 

 

1.Wadudu mbalimbali (vipepeo, 

panzi, mende, mbu, nzi) 

2. Kanda za video zinazohusu 

aina za wadudu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja aina 

za wadudu? 

4 
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MADA KUU/  

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

 (ii) Kutaja mifano ya 

wadudu kutoka kila 

aina/kikundi. 

Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja 

mifano ya wadudu aina 

mbalimbali. 

1. Chati inayoonesha wadudu 

mbalimbali (nyuki, mende, 

nzi, mbu, kipepeo) 

2. Wadudu halisi. 

3. Chati mguso inayoonesha 

wadudu mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

mifano ya wadudu wa 

aina au makundi  

mbalimbali? 

 

 

8. MIMEA 

a) Aina za Mimea. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja aina za 

mimea. 

 

Mwalimu awaongoze 

wanafunzi kukusanya mimea 

mbali mbali katika mazingira 

yao na kisha wataje majina na 

aina zao. 

1. Mimea halisi.  

2. Chati ya mimea mbalimbali. 

3. Chati mguso ya mimea mbali 

mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja aina 

za mimea? 

6 

 (ii) Kuchora picha za 

mimea. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchora  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora mimea. 

1. Mimea halisi. 

2. Chati ya mimea mbalimbali. 

3. Chati mguso ya mimea mbali 

mbali. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

picha za mimea? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

VIPINDI 

b) Sifa za Mimea. Mwanafunzi aweze 

kueleza sifa za 

mimea. 

1.  Kwa  kutumia mbinu ya 

kujisomea maktaba, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kukusanya 

taarifa juu ya sifa za mimea. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza sifa za mimea. 

1. Mimea halisi  

2. Chati ya mimea mbalimbali. 

3. Chati mguso ya mimea mbali mbali. 

4. Vitabu vinavyoeleza sifa za mimea. 

5. Vitabu vya Braille vinavyoeleza sifa 

za mimea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

sifa za mimea? 

4 

9. MAJI. 

a) Vyanzo vya 

Maji. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja vyanzo vya 

maji. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano, 

mwalimu awaongoze  wanafunzi 

kutaja vyanzo mbalimbali vya maji. 

1.. Picha za vyanzo vya maji. 

2. Picha mguso za vyanzo vya maji. 

3. Vyanzo halisi vya maji. 

4. Kanda za video zinazohusu vyanzo 

vya maji. 

Je, mwanafnzi 

anaweza kutaja 

vyanzo vya maji? 

4 

b) Umuhimu wa 

Maji. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza umuhimu 

wa maji. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza umuhimu wa 

maji. 

1. Chati. inayoonesha umuhimu wa  maji 

katika maisha ya kila siku ya binadamu. 

2. Picha mguso inayoonesha umuhimu wa 

maji katika maisha ya kila siku  

    ya binadamu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa 

maji? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

VIPINDI 

c) Matumizi ya 

Maji. 

Mwanafunzi 

aweze kutaja 

matumizi ya maji. 

1. Kwa kutumia mbinu ya nyimbo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuimba nyimbo kuhusu 

matumizi ya maji. 

2. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja matumizi ya 

maji. 

1. Chati inayoonesha matumizi ya 

maji (kufua,kumwagilia mimea, 

kunywa, kupika, kuoga). 

2. Chati mguso inayoonesha 

matumizi ya maji. 

3. Kanda za video/ CDs/DVD 

zinazohusu matumizi ya maji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

matumizi ya maji? 

4 

10. HEWA. 

a) Vyanzo vya 

Hewa. 

Mwanafunzi 

aweze 

 kueleza sehemu 

inazopatikana 

hewa. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze  wanafunzi  

kueleza sehemu inazopatikana 

hewa. 

1. Chupa. 

2. Maji. 

3. Udongo. 

4. Vikopo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

sehemu 

inazopatikana 

hewa? 

4 

b) Umuhimu wa 

Hewa.  

Mwanafunzi aweze 

kueleza umuhimu 

wa hewa kwa 

viumbe hai.  

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza umuhimu wa hewa 

kwa viumbe hai. 

1. Chati inayoonesha umuhimu wa 

hewa kwa viumbe hai. 

2. Chati mguso inayoonesha umuhimu 

wa hewa kwa viumbe hai. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa hewa 

kwa viumbe hai? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

c) Matumizi ya 

Hewa. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja matumizi ya 

hewa. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja matumizi ya hewa. 

1. Chati inayoonesha matumizi 

mbalimbali ya hewa.  

2. Chati mguso inayoonesha 

matumizi mbali mbali ya hewa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

matumizi ya hewa? 

4 

11. MWANGA. 

a) Vyanzo vya 

Mwanga Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja vyanzo vya 

mwanga asili. 

 Kwa kutumia mbinu ya kujisomea, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vyanzo vya mwanga asili. 

 

1. Chati inayoonesha vyanzo vya 

mwanga asili (jua na nyota). 

2. Kitabu cha kiada. 

3. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille. 

4. Chati mguso inayoonesha 

vyanzo vya mwanga asili. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vyanzo vya 

mwanga asili?  

4 

b) Vyanzo vya 

Mwanga Visivyo 

Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja vyanzo vya 

mwanga visivyo asili. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vyanzo vya mwanga 

visivyo asili. 

1.Chati inayoonyesha vyanzo vya 

mwanga visivyo asili (tochi, 

kibatari, kandili, mshumaa). 

2. Chati mguso inayoonesha 

vyanzo vya mwanga visivyo asili. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vyanzo vya 

mwanga visivyo 

asili? 

4 
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MADA KUU / 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

12. SAUTI 

Vyanzo vya Sauti. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vitu 

vinavyotoa sauti. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

vitu vinavyotoa sauti. 

Vitu vinavyotoa sauti 

(kengele, mabati, 

ngoma, filimbi). 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja vitu 

vinavyotoa sauti? 

6 

 (ii) Kuonesha jinsi ya 

kupata sauti. 

Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaoneshe wanafunzi jinsi ya kupata sauti 

kutoka kwenye vitu tofauti. 

Vitu vinavyotoa sauti 

(kengele, mabati, 

ngoma, filimbi). 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

jinsi ya kupata sauti 

kutoka vitu mbali 

mbali? 

 

13. JOTO 

 Vyanzo vya Joto 

Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja vitu 

vinavyotoa joto asili. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze  wanafunzi 

kutaja  vitu vinavyotoa joto asili. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja  vitu vinavyotoa joto asili. 

 

Vitu vinavyotoa joto 

asili (moto, jua). 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja vitu 

vinavyotoa joto 

asili? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA  NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

14. UMEME. 

Vyanzo vya 

Umeme. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja vitu vinavyotoa 

umeme. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

vitu vinavyotoa umeme. 

1. Betri. 

2. Maporomoko ya maji. 

3. Nuru ya jua. 

4. Upepo. 

5. Kinu cha baiskeli. 

6. Genereta. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja vitu 

vinavyotoa umeme? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

VIPINDI 

 (ii) Kupiga na kupokea 

simu ya mezani. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze wanafunzi  

kupiga na kupokea simu  ya mezani. 

2. Kwa kutumia  ya mzoezi ya kurudia 

rudia, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupiga na kupokea simu ya mezani. 

Simu ya mezani. Je, mwanafunzi 

anaweza kupiga na 

kupokea simu ya 

mezani? 

 

17 MAKTABA 

Maktaba na 

Matumizi Yake. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

maktaba. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya maktaba. 

1. Picha ya maktaba. 

2. Picha mguso ya 

maktaba. 

3. Maktaba halisi 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya maktaba? 

4 

 (ii) Kueleza matumizi 

ya jumla ya 

maktaba. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza matumizi ya jumla 

ya maktaba. 

1. Chati inayoonesha 

matumizi ya maktaba. 

2. Picha mguso 

inayooonesha 

matumizi ya maktaba. 

3. Maktaba halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

matumizi ya jumla 

ya maktaba? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

      

15. STADI ZA 

KAZI. 

a) Aina za Stadi za 

Kazi. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja aina za stadi za 

kazi. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina za stadi za 

kazi. 

 

1. Chati inayoonesha aina 

mbalimbali za stadi za kazi. 

2. Chati mguso inayoonesha 

aina mbali mbali za stadi za 

kazi. 

3. Vitu vya aina mbali mbali 

vya stadi za kazi. 

 

 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutaja aina za stadi za 

kazi? 

5 

b) Aina  za Kazi za 

Mikono. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja aina za kazi za 

mikono. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina mbalimbali 

za kazi za mikono. 

 

1.Chati inayoonesha aina 

mbalimbali za kazi za 

mikono. 

2. Chati mguso inayoonesha 

aina mbali mbali za kazi  za 

mikono. 

3. Vitu halisi vya aina mbali 

mbali vya kazi za mikono. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutaja aina za kazi za 

mikono? 

5 
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DARASA LA PILI  

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Sayansi katika Darasa la II wanafunzi wataonesha ujuzi wa:- 

1. Kuainisha na kujikinga dhidi ya magonjwa ya kuambukiza. 

2. Kupenda na kusafisha mazingira wanamoishi.  

3. Kuvitumia vyakula bora na kuweka maji katika hali ya usafi na usalama. 

4. Kueleza na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

5. Kuainisha na kueleza faida na hasara za wanyama mbali mbali. 

6. Kutumia nishati anuai kwa njia endelevu katika maisha ya kila siku. 

7. Kueleza umuhimu wa  stadi za kazi na kuzitumia. 

8. Kuainisha vitu vinavyounda udongo na kutofautisha aina za udongo. 

9. Kutumia maktaba na vifaa vyengine vya TEHAMA .(Teknolojis ya Habari na Mawasiliano) 

       ili kupata maarifa na stadi za kisayansi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Sayansi katika Darasa la II ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kutambua dalili na njia za maambukizo ya magonjwa ya kuambukiza (yaliyoainishwa) na uzuiaji wake. 

2. Kutambua umuhimu wa usafi wa mwili na mazingira wanamoishi pamoja na utekelezaji wake. 

3. Kuelewa aina za vyakula, ubora na utumiaji wake. 

4. Kutambua faida na hasara za wanyama wanaofugwa na wasiofugwa pamoja na maelezo yake. 

5. Kupata stadi za utunzaji wa usafi na usalama wa maji na utekelezaji wake.  

6. Kuelewa tofauti za aina za udongo na vitu viundavyo kila aina ya udongo. 

7. Kujua vyanzo vya nishati anuai na matumizi yake endelevu katika maisha ya kila siku. 

8. Kutambua umuhimu wa stadi za kazi na matumizi yake. 

9. Kufahamu utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

10. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA .(Teknolojis ya Habari na Mawasiliano) 

            ili kupata maarifa na stadi za kisayansi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

 

VIFAA/ZANA 

 

UPIMAJI 

 

VIPINDI 

1. USAFI 

a) Usafi wa 

Nyumbani. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kutaja utaratibu wa 

kusafisha chumba, 

ukumbi, choo na jiko.  

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi,mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja utaratibu wa 

kusafisha chumba, ukumbi, choo na 

jiko. 

1. Chati zinazoonesha 

utaratibu wa usafi wa 

nyumba. 

2. Chati mguso 

zinaoonesha utaratibu wa 

usafi wa nyumba. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

utaratibu wa 

kusafisha chumba, 

ukumbi, choo na 

jiko? 

8 

 (ii) Kuchora vifaa vya 

kusafishia. 

Kwa kutumia mbinu ya kuchora, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora vifaa vya kusafishia chumba, 

ukumbi, choo na jiko. 

1. Vifaa halisi ya kusafishia 

(Fagio,Ndoo,Sabuni,Maji na 

Kitambaa). 

2. Chati/ Picha  mguso 

inayoonesha vifaa mbali 

mbali  vya kusafishia. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

vifaa vya 

kusafishia? 

 

 (iii) Kutengeneza 

baadhi ya vifaa vya 

kusafishia. 

Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutengeneza baadhi ya vifaa vya 

kusafishia. 

1. Njukuti. 

2. Uzi wa kufumia. 

3. Ukindu. 

4. Utembwe. 

Je, mwanafanzi 

anaweza 

kutengeneza 

baadhi ya vifaa 

vya kusafishia? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iv) Kusafisha 

chumba, ukumbi, 

choo na jiko.  

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaeleze wanafunzi hatua kwa hatua 

namna ya kusafisha chumba, ukumbi, choo na 

jiko. 

2. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu, 

mwalimu owaongoze wanafunzi kusafisha 

chumba, ukumbi, choo na jiko. 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi  wasafishe chumba, 

ukumbi, choo na jiko. 

1. Fagio. 

2. Ndoo. 

3. Sabuni. 

4. Maji. 

5. Kitambaa cha 

kusafishia. 

6. Dawa za kusafishia 

choo. 

7. Kibati cha kuzolea 

taka. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusafisha 

chumba, ukumbi, 

choo na jiko? 

 

b) Usafi wa Skuli. Mwanafunzi aweze 

kusafisha darasa 

ipasavyo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze  wanafunzi 

kueleza  utaratibu wa kusafisha darasa. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi wasafishe darasa. 

1. Chati ya hatua za 

utaratibu wa kusafisha 

darasa. 

2. Chati mguso halisi  

za utaratibu wa 

kusafisha darasa. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusafisha 

darasa? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Taka Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kueleza maana ya 

taka. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza  maana ya taka. 

Taka. halisi. Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya taka? 

4 

 (ii) Kueleza madhara 

ya taka. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo, 

mwalimu awaongoze  wanafunzi kueleza 

madhara ya taka. 

1. Mchoro unaoonesha  

madhara ya taka. 

2. Mchoro  mguso 

unaoonesha madhara ya 

taka. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

madhara ya taka.? 

 

(d) Ukusanyaji 

na Utupaji 

wa Taka. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i)  Kuelezea njia bora 

za ukusanyaji na 

utupaji wa taka. 

 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza njia bora za ukusanyaji na utupaji 

wa taka. 

1. Chati inayoonesha njia 

bora za ukusanyaji na 

utupaji taka. 

2. Chati mguso 

inayoonesha njia bora za 

ukusanyaji na utupaji taka. 

 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

njia bora za 

ukusanyaji na 

utupaji wa taka? 

6 
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 (ii) Kueleza madhara 

ya utupaji taka 

ovyo. 

Kwa kutumia mbinu ya mchoro 

dhana, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza  madhara ya 

utupaji taka ovyo. 

1. Chati inayoonesha  madhara ya 

utupaji takataka ovyo. 

2. Chati mguso inayoonesha 

madhara ya ufupaji takaovyo. 

3. Kanda za video/CDs/DVD 

zinazohusu madhara ya utupaji taka  

ovyo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

madhara ya utupaji 

taka ovyo? 

 

2. AFYA YA 

MWILI. 

a) Magonjwa ya 

Kuambukiza. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja magonjwa ya 

kuambukiza. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja 

magonjwa ya kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

1. Chati inayoonesha majina ya 

magonjwa ya kuambukiza (mfano 

malaria, kichocho na  UKIMWI). 

2. Chati mguso inayoonesha majina 

ya magonjwa  ya kuambukiza. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

magonjwa ya 

kuambukiza? 

4 

b) Dalili za 

Magonjwa ya 

Kuambukiza. 

(Malaria, 

Kichocho., 

UKUMWI) 

Mwanafunzi aweze 

kutaja dalili za 

magonjwa ya 

kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

1. Mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma maandiko mahsusi  katika 

vikundi ili kupata dalili za magonjwa 

ya kuambukiza. (yaliyoainishwa) 

2. Vikundi viwasilishe majibu yao 

darasani kwa majadiliano na 

majumuisho ya mwalimu. 

1. Chati inayoonesha dalili za 

magonjwa ya Malaria na Kichocho.. 

2. Chati mguso inayoonesha dalili za 

magonjwa ya Malaria na Kichocho.. 

3. Maandiko juu ya magonjwa ya 

Malaria na Kichocho.. 

4. Matini juu ya magonjwa ya Malaria 

na Kichocho.katika maandishi ya 

Braille.. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja dalili za     

UKIMWI na magonjwa 

ya kuambukiza? 

(yaliyoainishwa) 

8 
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c) Njia za 

Kujikinga na 

Magonjwa ya 

Kuambukiza. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja njia za 

kujikinga na 

magonjwa ya 

kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

Kwa kutumia mbinu ya kumwalika 

mgeni, mwalimu awaongoze  

wanafunzi kutaja njia za kujikinga 

na magonjwa ya kuambukiza.  

(yaliyoainishwa) 

1. Chati inayoonesha 

magonjwa ya kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

2. Chati mguso inayoonesha 

magonjwa ya kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujikinga na 

magonjwa ya 

kuambukiza? 

(yaliyoainishwa) 

6 

 (ii) Kutumia njia za 

kujikinga na 

magonjwa ya 

kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuigiza njia za kujikinga 

na magonjwa  ya kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

1. Chati inayoonesha njia za 

kujikinga na magonjwa ya 

kuambukiza. 

2. Chati mguso inayoonesha 

njia za kujikinga na 

magonjwa na kuambukiza. 

(yaliyoainishwa) 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia njia 

za kujikinga na 

maradhi ya 

kuambukiza? 

(yaliyoainishwa) 

 

3. CHAKULA 

NA LISHE. 

a) Aina za 

Vyakula. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha aina za 

vyakula. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha aina za 

vyakula. 

1. Vyakula halisi. 

2. Vyakula vya Protini (mayai, 

nyama).  

3. Uwanga (mihogo, nafaka),  

4. Vitamini (karoti, mboga za 

majani, maziwa, matunda). 

5. Mafuta (nazi, siagi). 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

aina za vyakula? 

6 



 35 

 

 

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Ubora wa 

Vyakula. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

chakula bora. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaeleze 

wanafunzi maana ya chakula bora. 

1. Chati/Picha mguso 

inayoonesha vyakula bora. 

2. Chati/Picha mguso 

inayaoonesha vyakula bora. 

3. Vyakula halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya ubora wa 

chakula? 

6 

 (ii) Kueleza sifa za 

chakula bora. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza sifa za chakula 

bora. 

1. Chati inayoonesha  sifa za 

chakula bora. 

2. Chati mguso inayoonesha sifa 

za chakula bora. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

sifa za chakula 

bora? 

 

4. HUDUMA YA 

KWANZA. 

a) Mbinu za 

Huduma ya 

Kwanza. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja mambo 

muhimu ya 

kufanya wakati wa 

kutoa huduma ya 

kwanza. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja mambo muhimu 

ya kufanya wakati wa kutoa 

huduma ya kwanza. 

1. Chati ya mambo muhimu ya 

kufanya wakati wa kutoa 

huduma ya kwanza. 

2. Chati mguso ya mambo 

muhimu ya kufanya wakati wa 

kutoa huduma ya kwanza. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

mambo muhimu ya 

kufanya wakati wa 

kutoa huduma ya 

kwanza? 

5 
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 (ii) Kueleza sifa za mtoa 

huduma ya kwanza.  

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

maktaba, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza sifa za mtoa 

huduma ya kwanza. 

1. Chati inayoonesha sifa za 

mtoa  huduma ya kwanza. 

2. Chati  mguso inayoonesha 

sifa za mtoa huduma ya 

kwanza. 

3. Vitabu vinavyoeleza sifa za 

mtoa huduma ya kwanza. 

4. Vitabu vinavyoeleza sifa za 

mtoa huduma ya kwanza 

katika maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

sifa za  mtoa wa 

huduma ya 

kwanza? 

 

b) Huduma ya 

Kwanza kwa 

Aliyeumwa na 

Mdudu. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza jinsi ya kumpa 

huduma ya kwanza mtu 

aliyeumwa na mdudu. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza jinsi ya kumpa 

huduma ya kwanza mtu 

aliyeumwa na mdudu. 

1. Kisanduku cha huduma ya 

kwanza chenye vifaa kamilifu. 

2. Vipeperushi. 

3. Vipeperushi vyenye 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

jinsi ya kumpa 

huduma ya kwanza 

mtu aliyeumwa na 

mdudu? 

 

6 
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 (ii) Kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu 

aliyeumwa na 

mdudu. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu aliyeumwa na 

mdudu. 

1. Kisanduku kamilifu cha huduma ya 

kwanza. 

2. Kanda za vidio/CDs/DVD zinazohusu 

kutoa huduma kwa mtu aliyeumwa na 

mdudu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

huduma ya kwanza 

kwa mtu aliyeumwa 

na mdudu? 

 

5. WANYAMA 

a) Faida za 

Wanyama 

Wanaofugwa na 

Wasiofungwa 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza faida za 

wanyama 

wanaofugwa 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

faida za wanyama wanaofugwa. 

 

1. Chati ya /Picha za wanyama wanaofugwa 

(paka, ng’ombe, mbuzi, mbwa). 

2. Chati /Picha mguso ya wanyama 

wanaofugwa. 

3. Wanyama halisi. 

4. Mazao/huduma yatokanayo na wanyama 

wanaofungwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

faida za wanyama 

wanaofugwa? 

 

6 

 (ii) Kueleza faida za 

wanyama wasiofugwa. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza faida za 

wanyama wasiofugwa. 

1. Chati /Picha ya wanyama wasiofugwa 

(simba, chui, nyoka, paa). 

2. Chati/Picha mguso  ya wanyama 

wasiofungwa. 

3. Mazao halisi yatokanayo na wanyama 

wanaofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

faida za wanyama 

wasiofugwa? 
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b) Hasara za 

Wanyama 

Wanaofugwa 

na 

Wasiofugwa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza hasara za 

wanyama 

wanaofugwa 

 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza hasara za wanyama 

wanaofugwa. 

1. Chati ya hasara za 

wanyama wanaofugwa. 

2. Chati/Picha mguso ya 

hasara za wanyama 

wanaofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza hasara 

za wanyama 

wanaofugwa? 

6 

 (ii) Kueleza hasara za 

wanyama 

wasiofugwa. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza hasara za wanyama 

wasiofugwa. 

1. Chati ya hasara za 

wanyama wasiofugwa. 

2. Chati mguso ya hasara 

za wanyama wasiofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza hasara 

za wanyama 

wasiofugwa? 

 

6. NDEGE 

Faida na Hasara 

za Ndege. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kueleza faida za  

ndege. 

 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza faida za ndege  

1. Chati ya faida 

zinazosababishwa na 

ndege.  

2. Chati mguso ya faida za 

ndege. 

3. Mazao halisi yatokanayo 

na ndege wanaofugwa. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja faida za 

ndege? 

6 
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 (ii) Kueleza hasara 

zinazosababishwa 

na ndege. 

Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

hasara zinazosababishwa na 

ndege. 

1. Chati ya hasara zinazosababishwa na  

     ndege. 

2. Chati mguso ya hasara  

     zinazosababishwa na ndege. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

hasara 

zinazosababishwa 

na ndege? 

 

7. WADUDU 

Faida na Hasara 

za Wadudu. 

Mwanafunzi aweze:-  

(i) Kutaja faida 

zinazotokana na 

wadudu. 

  

Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja 

faida zinazotokana  na 

wadudu. 

1. Chati inayoonesha faida za wadudu. 

2. Chati mguso inayoonesha faida za  

     wadudu.  

3. Mazao halisi yatokanayo na wadudu 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

faida 

zinazotokana na 

wadudu? 

6 

 (ii)Kutaja hasara 

zinazotokana na 

wadudu. 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja hasara 

zinazotokana na wadudu. 

 

 

1. Chati inayoonesha hasara za wadudu. 

2. Chati mguso inayoonesha hasara za  

    wadudu. 

3. Vifaa halisi vilivyoharibiwa na wadudu 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

hasara 

zinazotokana  na 

wadudu? 
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 (iii) Kueleza njia za 

kudhibiti wadudu 

wenye madhara. 

 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja njia za kudhibiti 

wadudu wenye madhara. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada katika  

     maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza njia 

za kudhibiti wadudu 

wenye madhara? 

 

 (iv) Kudhibiti wadudu 

wenye madhara. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuigiza njia za 

kudhibiti wadudu wenye madhara. 

1. Dawa za kuulia wadudu za 

kupuliza (IT, RUNGU) 

2. Dawa ya ngao na chandarua. 

3. Makawa ya kufunikia vyakula. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kudhibiti 

wadudu wenye 

madhara? 

 

8. MIMEA. 

a) Makundi ya 

Mimea. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja mimea 

inayotoa maua na 

isiyotoa maua. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja mimea  inayotoa maua na 

isiyotoa maua inayopatikana 

katika mazingira yao.. 

1. Mimea halisi 

2. Chati ya mimea 

3. Chati mguso ya mimea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

mimea inayotoa maua 

na isiyotoa maua? 

8 

 (ii) Kutaja mimea 

inayohifadhi chakula. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja mimea 

inayohifadhi chakula. 

 

 

1. Mimea halisi inayohifadhi chakula 

(muhogo, viazi, mua). 

2. Chati  ya mimea inayohifadhi 

chakula. 

3. Chati mguso ya mimea 

inayohifadhi chakula. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

mimea inayohifadhi 

chakula? 

 

 



 41 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  2. Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja mimea inayohifadhi chakula 

inayopatikana katika mazingira yao. 

   

(iii) Kutaja mimea iotayo 

majini. 

Kwa kutumia mbinu ya mjadiliano ya 

ziara,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja mimea  iotayo 

majini. 

1. Mwani 

2. Yungiyungi 

3. Mkoko 

4. Migomba – kofi. 

5. Kanda za video za mimea  

     iotayo majini. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

mimea iotayo majini? 

b) Matumizi ya 

Mimea. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza matumizi ya 

mimea. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza matumizi ya 

mimea. 

 

1. Chati ya matumizi ya  

    mimea. 

2. Chati mguso ya matumizi ya 

     mimea. 

3. Mimea halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

matumizi ya mimea? 

4 

9. MAJI 

Usafi na 

Usalama wa 

Maji. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza njia za 

kutunza usafi na 

usalama wa vyanzo 

vya maji. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi  kueleza njia za kutunza 

usafi na usalama wa vyanzo vya maji. 

1. Picha zioneshazo mazingira 

ya vyanzo vya maji. 

2. Picha mguso zioneshazo 

mazingira ya vyanzo vya maji. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza njia 

za kutunza  usafi na 

usalama wa vyanzo 

vya maji? 

10 
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 (ii) Kutunza usafi na 

usalama wa vyanzo vya 

maji. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi  kuonesha 

namna ya kutunza usafi  na usalama wa 

vyanzo vya maji. 

1. Chati/picha 

inayoonesha vyanzo vya 

maji. 

2. Chati/picha mguso 

inayoonesha vyanzo vya 

maji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunza 

usafi na usalama wa 

vyanzo vya maji? 

 

 (iii) Kuweka usafi na 

usalama wa vyanzo vya 

maji. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuweka usafi  na 

usalama wa vyanzo vya maji. 

Vyanzo vya maji  halisi 

(visima, chemchem). 

 

Je mwanafunzi 

anaweza kuweka  

usalama wa vyanzo 

vya maji? 

 

 (iv) Kueleza sifa za 

maji safi na salama 

kwa matumizi ya 

binadamu. 

 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi  

kueleza sifa za maji safi na salama kwa 

matumizi ya binadamu. 

1. Chati ya sifa za maji 

safi na salama. 

2. Chati mguso ya sifa za 

maji safi na salama. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

sifa za maji safi na 

salama kwa 

matumizi ya 

binadamu? 
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 (v) Kueleza umuhimu 

wa kuchemsha na 

kuchuja maji ya 

kunywa. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza umuhimu wa 

kuchemsha na kuchuja maji ya kunywa. 

1. Chati inayoonesha faida 

za  kuchemsha na 

kuchuja maji ya 

kunywa. 

2. Chati mguso 

inayoonesha faida za 

kuchemsha  na kuchuja 

maji ya kunywa. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza: 

1. Kueleza umuhimu 

wa kuchemsha maji 

ya kunywa? 

2. Kueleza umuhimu 

wa kuchuja maji ya 

kunywa? 

 

 (vi) Kuchemsha na 

kuchuja maji ya 

kunywa. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchemsha na kuchuja maji ya kunywa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchemsha na kuchuja maji 

ya kunywa. 

1. Maji. 

2. Kitambaa safi. 

3. Moto/ jiko. 

4. Ndoo. 

5. Sufuria.  

 Je, mwanafunzi 

anaweza:  

1. Kuchemsha maji ya 

kunywa? 

2. Kuchuja maji ya 

kunywa? 
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10. UDONGO 

a) Aina za 

Udongo. 

Mwanafunzi 

aweze 

 kutaja aina za 

udongo. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

aina za udongo. 

Udongo wa aina mbali 

mbali:- 

1. Kinongo. 

2. Kinamo. 

3. Kichanga. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja aina 

za udongo? 

5 

b) Vitu 

Vinavyounda 

Udongo.  

Mwanafunzi 

aweze kueleza 

vitu vinavyounda 

udongo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaeleze wanafunzi 

vitu vinavyounda udongo. 

2. Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchunguza vitu vinavyounda udongo. 

1. Chungio. 

2. Udongo wa aina zote. 

3. Gilasi. 

4. Maji. 

5. Faneli 

6. Silinda ujazo. 

7. Bika. 

8. Kibati. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza vitu 

vinavyounda 

udongo? 

6 

c) Tofauti za 

Udongo. 

Mwanafunzi 

aweze 

kutofautisha aina 

za udongo. 

Kwa kutumia mbinu ya jaribio, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutofautisha aina 

za udongo. 

Udongo wa aina mbali 

mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutofautisha 

aina za udongo? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

11. MWANGA. 

Matumizi ya 

Mwanga. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza matumizi ya 

mwanga. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza matumizi ya 

mwanga. 

1. Chati yenye matumizi ya 

mwanga pamoja na picha 

zake. 

2. Chati mguso yenye 

kuonesha matumizi ya 

mwanga. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

matumizi ya 

mwanga? 

5 

12. SAUTI. 

a) Sauti za Vitu 

Mbalimbali. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha sauti 

za vitu mbalimbali. 

 

Kwa kutumia mbinu ya jaribio, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha sauti za vitu mbalimbali. 

Vitu vinavyotoa sauti kama 

vile:- 

1. Jembe bapa. 

2. Vitu vyenye asili ya 

chuma. 

3. Ngoma. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

sauti za vitu 

mbalimbali? 

6 

 (ii) Kuigiza sauti za 

vitu mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuigiza sauti za vitu mbali mbali. 

 

1. Ngoma. 

2. Jembe bapa (tuning 

fork). 

3. Vitu vyenye asili ya 

chuma (bati, misumari). 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuigiza sauti 

za vitu mbalimbali na 

wanyama? 
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b) Matumizi ya 

Sauti. 

Mwanafunzi 

aweze:- 

(i) Kutaja matumizi 

ya sauti. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kujisomea, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujisomea 

vitabu vya kiada juu ya matumizi ya sauti. 

2. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

matumizi ya sauti. 

 

1. Chati inayoonesha 

matumizi ya sauti. 

2. Chati mguso 

inayoonesha 

matumizi ya sauti. 

3. Vitabu vya kiada . 

4. Vitabu vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

matumizi ya sauti? 

 

 

6 

 (ii) Kuelezea 

umuhimu wa 

sauti. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa sauti. 

1. Chati  inayoonesha 

umuhimu wa sauti. 

2. Chati mguso 

inayoonesha 

umuhimu wa sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa sauti? 

 

13. JOTO. 

a) Vyanzo vya Joto 

Visivyo Asili. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja vyanzo vya 

joto visivyo asili. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vyanzo vya joto visivyo asili. 

1. Moto. 

2. Umeme. 

3. Msuguano wa vitu 

(mikono). 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vyanzo vya joto 

visivyo  asili? 

6 
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MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Matumizi ya 

Joto. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza 

matumizi ya joto 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza matumizi ya joto. 

 

1. Chati ya matumizi ya joto. 

2. Chati mguso ya matumizi ya  

     joto. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

matumizi ya joto? 

5 

 (ii) Kueleza 

umuhimu wa 

joto. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza umuhimu wa 

joto. 

1. Chati yenye kuonesha 

matumizi mbalimbali ya joto. 

2. Chati mguso inayoonesha 

faida za  joto. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa joto? 

 

14. UMEME. 

Matumizi ya 

Umeme. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza matumizi 

ya umeme. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi,mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza matumizi ya 

umeme. 

1. Chati inayoonyesha matumizi 

mbalimbali ya umeme. 

2. Chati mguso inayoonesha 

matumizi mbali mbali ya 

umeme. 

3. Vifaa mbali mbali  

vinavyotumia  umeme. 

4. Kanda za video/CDs/DVD 

zinazohusu matumizi ya umeme 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

matumizi ya umeme? 

5 
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KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 
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15. STADI ZA 

KAZI. 

a) Umuhimu wa 

Stadi za Kazi. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza umuhimu 

wa stadi za kazi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza umuhimu wa 

stadi za kazi. 

1. Michoro na picha  

mbalimbali za kuonesha 

stadi za kazi. 

2. Michoro na picha  mguso 

zinazoonesha stadi  za kazi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa stadi 

za kazi? 

6 

b) Umuhimu wa 

Kazi za Mikono. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza umuhimu 

wa kazi za mikono.  

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza umuhimu wa 

kazi za mikono. 

1. Michoro na picha 

mbalimbali za kuonesha 

kazi za mikono. 

2. Michoro na picha mguso 

inayoonesha kazi za 

mikono. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa kazi 

za mikono? 

6 
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DARASA LA TATU  

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Sayansi katika Darasa la III wanafunzi wataonesha ujuzi wa :- 

1. Kutumia kanuni za afya katika maisha yao ya kila siku. 

2. Kuainisha na kueleza magonjwa ya watoto. 

3. Kueleza umuhimu wa chakula na kutumia kanuni za upishi kwa usahihi. 

4. Kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

5. Kuainisha sehemu za mimea na kueleza kazi za kila sehemu kwa usahihi. 

6. Kufahamu na kufanya matendo ya kuonesha kusafiri kwa nishati anuai. 

7. Kuainisha tabia za nishati anuai na kueleza matumizi yake. 

8. Kupenda na kusafisha mazingira wanamoishi. 

9. Kutumia maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA kwa usahihi ili kupata maarifa na stadi za kisayansi. 

10. Kuainisha vifaa vya stadi za kazi anuai na kuvitumia. 

11. Kuhifadhi udongo na kuutumia kwa njia endelevu. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Sayansi katika Darasa la III ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kutambua kanuni za afya na utekelezaji wake. 

2. Kutambua aina za magonjwa ya watoto na uzuiaji wake. 

3. Kuelewa umuhimu wa chakula na matumizi ya kanuni za upishi. 

4. Kuelewa sehemu za mimea na kazi za kila sehemu. 

5. Kuelewa njia za usafiri wa nishati anuai na matumizi yake endelevu 

6. Kufahamu matumizi ya udongo na manufaa ya kuuhifadhi. 

7. Kutambua aina, tabia na matumizi ya sumaku. 

8. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kisayansi. 

9. Kufahamu matumizi ya stadi za kazi anuai na manufaa yake. 

10. Kupata stadi za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

 



 51 

   

 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

 KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. USAFI. 

a) Kanuni za 

Usafi wa 

Mwili na 

Mavazi. 

Mwanafunzi 

aweze:- 

(i) Kueleza kanuni 

za kusafisha 

mwili na mavazi.  

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza  

kanuni za usafi wa mwili na mavazi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuonesha 

taratibu za kusafisha mwili. 

1.Chati ya kanuni za 

usafi wa mwili na 

mapambo. 

2. Chati ya Braille ya 

kanuni za usafi wa 

mwili na mapambo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

kanuni za kusafisha 

mwili na mavazi? 

10 

 (ii) Kueleza kanuni 

za kufua nguo. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaeleze wanafunzi kanuni za 

kufua nguo. 

1. Beseni. 

2. Maji. 

3. Sabuni ya kufulia. 

4. Nguo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

kanuni za kufua 

nguo? 

 

 (iii) Kufua nguo 

kwa kufuata 

kanuni. 

1. Kwa kutumia  onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufua nguo kwa 

kutumia kanuni. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwanafunzi afue nguo kwa kufuata kanuni. 

1. Beseni. 

2. Maji. 

3. Sabuni ya kufulia. 

4. Nguo 

Je, mwanafunzi 

anaweza kufua nguo 

kwa kutumia kanuni? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Kanuni za Usafi 

wa Mazingira. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kueleza kanuni za 

kusafisha 

mazingira. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya kijisomea, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma vitabu vya kiada 

kuhusu kanuni za kusafisha mazingira. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza kanuni 

za kusafisha mazingira. 

1.Picha zenye 

kuonesha mazingira 

safi na machafu. 

2. Picha mguso 

zinaoonesha 

mazingira safi na 

machafu. 

3. Vitabu vya kiada. 

4. Vitabu vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

kanuni za 

kusafisha 

mazingira? 

8 

 (ii) Kusafisha 

mazingira kwa 

kufuata kanuni. 

1. Kwa kutumia  onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuonesha hatua kwa 

hatua jinsi ya kusafisha mazingira kwa kufuata 

kanuni. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusafisha mazingira kwa 

kufuata kanuni. 

1. Fagio. 

2. Mapanga ya 

kufyekea. 

3. Majembe. 

4. Vibati ya kuzolea 

taka. 

5. Madebe ya taka. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kusafisha 

mazingira kwa 

kufuata kanuni? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Aina za Taka na 

Utupaji Wake. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kutenganisha aina 

mbalimbali za taka. 

Kwa kutumia onesho mbinu,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutenganisha 

aina mbalimbali za taka 

1. Fyagio. 

2. Aina mbalimbali za taka 

3. Baro. 

4. Vibati vya kuzolea taka  

5. Reki. 

6. Jembe. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutenganisha aina 

mbalimbali za 

takataka? 

6 

 (ii) Kutupa takataka 

sehemu inayostahili. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutupa 

aina za takataka sehemu inayostahili. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutupa 

taka sehemu zinazostahili. 

1. Taka 

2. Vipeperushi. 

3. Vipeperushi vyenye  

    maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutupa 

takataka sehemu 

inayostahili? 

 

2. AFYA YA 

MWILI. 

a) Magonjwa ya 

Watoto 

Mwanafunzi aweze 

kuainisha maradhi 

yanayowapata watoto 

wadogo. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika mgeni, 

mwalimu amwalike mtaalamu wa 

magonjwa ya watoto kueleza aina 

mbalimbali za magonjwa ya watoto 

wadogo. 

1. Chati inayoonesha maradhi 

yanayowapata watoto 

wadogo (kifaduro, 

pepopunda, polio, kifua 

kikuu, donda – koo na surua). 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuainisha maradhi 

yanayowapata 

watoto wadogo? 

4 
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MADA NDOGO 

MALENGO 
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MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

   2. Chati mguso inayoonesha 

maradhi yanayowapata watoto 

wadogo. 

  

b) Uzuiaji wa 

Magonjwa ya 

Watoto. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kutaja njia 

mbalimbali za 

kujikinga na 

magonjwa ya 

watoto. 

  

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu amwalike mtaalamu 

wa magonjwa ya watoto kueleza njia 

mbalimbali za kujikinga na magonjwa 

ya watoto. 

1.Chati zinazoonyesha njia 

mbalimbali za kujikinga na 

magonjwa ya watoto. 

2. Chati mguso zinazoonesha 

njia mbali mbali za kujikinga 

na magonjwa ya watoto. 

3. Kanda za video zinazohusu 

kujikinga na magonjwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

njia mbalimbali 

za kujikinga na 

magonjwa ya 

watoto? 

6 

 (ii) Kueleza dhana ya 

chanjo. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu amwalike mtaalamu 

wa chanjo kueleza dhana ya chanjo. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu awapeleke wanafunzi 

kwenye kituo cha afya kuangalia 

utoaji wa chanjo za watoto. 

1. Picha zinazoonesha chanjo. 

2. Picha mguso zinaoonesha  

    chanjo. 

3. Kadi za kliniki za watoto. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya chanjo? 
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MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kuelezea 

umuhimu wa 

chanjo. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu amwalike 

mtaalamu wa chanjo kuelezea 

umuhimu wa chanjo. 

1.Picha zinazoonesha umuhimu wa 

chanjo. 

2. Picha mguso zinaoonesha 

umuhimu wa chanjo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuelezea 

umuhimu wa 

chanjo? 

 

3. CHAKULA NA 

LISHE. 

a) Umuhimu wa 

Chakula Bora. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza umuhimu 

wa chakula bora. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi  kueleza umuhimu wa 

chakula bora. 

1.Chati inayoonesha umuhimu wa 

chakula bora. 

2. Chati mguso inayoonesha 

umuhimu wa chakula bora. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

umuhimu wa 

chakula bora? 

6 

b) Kanuni za Upishi. Mwanafunzi 

aweze:- 

(i) Kueleza kanuni 

za usalama 

katika upishi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza kanuni za 

usalama katika upishi. 

1. Chati inayoonesha kanuni za  

     upishi 

2. Chati mguso inayoonesha kanuni  

     za upishi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza kanuni 

za usalama 

katika upishi? 

6 
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MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutumia kanuni 

za upishi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupika  chakula cha aina yeyote 

kwa kuzingatia kanuni za upishi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupika vyakula  vya 

aina mbali mbali kwa kuzingatia 

kanuni za upishi. 

1. Vifaa vya kupikia. 

2. Vyakula. 

3. Glavu. 

4. Aproni/khanga 

5. Kitambaa cha kichwa. 

6. Kanda za video/CDs/DVD/ 

zinazohusu upishi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

kanuni za upishi? 

 

4. HUDUMA YA 

KWANZA. 

Huduma ya 

Kwanza kwa 

Aliyepata Mshituko 

wa Umeme. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza jinsi ya 

kumpa huduma 

ya kwanza mtu 

aliyepata 

mshituko wa 

umeme. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi, mwalimu 

awaongoze  wanafunzi kueleza 

jinsi ya kumpa huduma ya 

kwanza mtu aliyepata mshituko 

wa umeme. 

1. Chati/picha inayoonesha 

hatua za kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu aliyepata 

mshituko wa umeme. 

2. Chati /picha inayoonesha 

hatua za kutoa huduma ya 

kwanza  kwa mtu aliyepata 

mshituko wa umeme. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza jinsi 

ya kumpa huduma ya 

kwanza mtu aliyepata 

mshituko wa 

umeme? 

8 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI  

 (ii) Kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu 

aliyepata 

mshituko wa 

umeme. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuigiza namna ya 

kumpa huduma ya kwanza mtu 

aliyepata mshituko wa umeme. 

1. Chati inayoonesha hatua za 

kutoa huduma ya kwanza kwa 

mtu aliyepata mshituko wa  

umeme. 

2.  Chati mguso inayoonesha 

taratibu za kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu aliyepata 

mshituko wa umeme. 

3. Kisanduku  cha huduma ya 

kwanza chenye vifaa kamilifu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

huduma ya kwanza 

kwa mtu aliyepata 

mshituko wa 

umeme? 

 

5. WANYAMA 

a) Wanyama 

Adimu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

wanyama adimu. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza dhana ya 

wanyama adimu. 

1. Chati inayoonesha baadhi ya 

wanyama adimu Zanzibar 

(kama chui, paa, kimapunju). 

2. Chati mguso inayoonesha 

baadhi ya wanyama adimu  

Zanzibar. 

3 Kanda za vigeo,. CDs/DVD 

zinazohusu wanyama adimu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya wanyama 

adimu? 

12 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 
(ii) Kutaja majina ya 

wanyama adimu 

waliopo Zanzibar. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kujisomea, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma vitabu vya kiada kuhusu 

wanyama adimu waliopo Zanzibar. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

majina ya wanyama adimu waliopo 

Zanzibar. 

1. Mchoro unaoonesha 

wanyama adimu waliopo 

Zanzibar. 

2. Mchoro mguso unaoonesha 

wanyama adimu waliopo 

Zanzibar. 

3. Vitabu vya kiada. 

4. Vitabu vya kiada  katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

majina ya wanyama 

adimu waliopo 

Zanzibar? 

 

 (iii) Kuchora picha za 

baadhi ya 

wanyama adimu 

waliopo Zanzibar. 

 

Kwa kutumia mbinu ya kuchora, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuchora 

picha za baadhi ya wanyama adimu 

waliopo Zanzibar. 

1. Mchoro unaoonesha 

wanyama adimu waliopo 

Zanzibar. 

2. Mchoro mguso unaoonesha 

wanyama adimu waliopo 

Zanzibar. 

3. Kanda za video 

zinazoonywesha wanyama adimu 

waliopo Zanzibar. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

picha za baadhi ya 

wanyama adimu 

waliopo Zanzibar? 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iv) Kutaja vitendo 

vinavyosababisha 

kutoweka kwa 

wanyama adimu. 

 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vitendo vinavyosababisha 

kutoweka kwa wanyama adimu. 

1. Chati inayoonesha sababu 

za kutoweka wanyama adimu. 

2. Chati mguso inayoonesha 

sababu za kutoweka wanyama 

adimu. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vitendo 

vinavyosababisha 

kutoweka kwa 

wanyama adimu 

waliopo Zanzibar? 

 

 (v) Kutaja njia za 

kuwahifadhi 

wanyama adimu 

waliopo Zanzibar. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

maktaba, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma vitabu kuhusu njia za 

kuwahifadhi wanyama adimu. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

njia za kuwahifadhi wanyama adimu. 

1. Chati inayoonesha njia za 

kuwahifadhi wanyama adimu. 

2. Chati mguso inayoonesha 

njia za kuwahifadhi wanyama 

adimu. 

3. Vitabu vinavyoeleza  

wanyama adimu. 

4. Vitabu vya Braille 

vinavyoeleza wanyama adimu. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja njia 

za kuwahifadhi 

wanyama adimu 

waliopo Zanzibar? 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Viumbe vya 

Baharini. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kutaja viumbe vya 

baharini  

1.Kwa kutumia mbinu ya maswali na  

    majibu, mwalimu awaongoze  

    wanafunzi kutaja viumbe vya baharini. 

2, Kanda za vidio zinazoonyesha vya  

    baharini. 

Viumbe mbalimbali vya 

baharini. 

(Samaki.,Mwani,Matumbawe.) 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

viumbe vya baharini? 

10 

 (ii) Kutaja faida za 

viumbe vya 

baharini 

1. Kwa kutumia mbinu ya utafiti sahili, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutafiti 

faida za viumbe vya baharini. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja faida za viumbe vya baharini. 

1. Chati inayoonesha faida za 

viumbe vya baharini. 

2. Chati mguso inayoonesha 

faida za viumbe vya baharini. 

3. Maswali  ya kuendeshea 

utafiti 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja faida 

za viumbe vya 

baharini? 

 

 (iii) Kueleza njia bora 

za uhifadhi wa 

viumbe vya 

baharini. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara ya mafunzo, 

mwalimu awapeleke wanafunzi maeneo 

ya hifadhi ya viumbe wa habarini. 

1. Chati inayoonesha njia bora 

za uhifadhi wa viumbe vya 

baharini. 

2. Chati mguso inayoonesha 

njia bora za uhifadhi wa 

viumbe vya baharini. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza njia 

bora za uhifadhi wa 

viumbe vya baharini? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

6. MIMEA. 

a) Sehemu za 

Mmea. 

Mwanafunzi 

aweze:- 

(i) Kuainisha 

sehemu kuu za 

mmea. 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

uchunguzi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kuchunguza mimea midogo 

midogo na kuainisha sehemu 

zao. 

1. Mimea midogo midogo 

mbalimbali. 

2. Chati inayoonesha sehemu 

mbalimbali za mimea. 

3. Chati mguso inayoonesha 

sehemu mbali mbali za mmea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuainisha 

sehemu kuu za 

mmea? 

10 

 (ii) Kuchora 

sehemu za 

mmea. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchora, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora mmea na 

kuonesha sehemu zake. 

1.Chati inayoonesha sehemu za  

   mimea 

2. Chati mguso inayoonesha  

sehemu za mmea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

sehemu kuu za 

mmea? 

 

b) Kazi za Kila 

Sehemu ya 

Mmea. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza kazi ya kila 

sehemu ya mmea. 

Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza  

kazi za kila sehemu ya mmea. 

1.Chati inayoonesha kazi za 

sehemu za mimea. 

2. Chati mguso inayoonesha kazi 

za sehemu za mmea. 

3. Mimea midogo midogo mbali 

mbali. 

4. Kitabu cha kiada. 

5. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza kazi 

ya kila sehemu ya 

mmea? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

7. MAJI. 

a) Vyombo vya 

Kusambazia Maji. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja vyombo vya 

kusambazia maji. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujadili vyombo vya kusambazia maji. 

1. Mipira ya maji. 

2. Ndoo. 

3. Pipa. 

4. Keni. 

5. Geloni. 

6. Mtungi. 

7. Mahando. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vyombo vya 

kusambazia maji? 

4 

b) Vyombo na 

Sehemu za 

Kuhifadhia Maji. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kutaja vyombo 

vya kuhifadhia 

maji. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vyombo vya kuhifadhia maji. 

1. Mapipa. 

2. Matangi. 

3. Mitungi. 

4. Ndoo. 

5. Geloni. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vyombo vya 

kuhifadhia maji? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuchora baadhi 

ya vyombo  vya 

kuhifadhia maji. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchora  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora baadhi ya 

vyombo vya kuhifadhia maji. 

1. Chati ya michoro ya vyombo vya  

     kuhifadhia maji. 

2. Chati mguso ya michoro ya vyombo 

vya kuhifadhia maji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

baadhi ya 

vyombo vya 

kuhifadhia maji? 

 

8. UDONGO. 

Matumizi ya 

udongo. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza matumizi 

mbalimbali ya 

udongo. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza matumizi 

mbalimbali ya udongo. 

1. Vitu mbalimbali vya udongo. 

2. Chati inayoonesha matumizi 

mbalimbali ya udongo. 

3. Chati mguso inayoonesha 

matumizi mbali mbali ya udongo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

matumizi 

mbalimbali ya 

udongo? 

6 

9. MWANGA 

a) Kusafiri kwa 

Mwanga. 

Mwanafunzi aweze:-  

(i) Kueleza dhana ya 

kusafiri kwa 

mwanga. 

Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi mwalimu 

aeleze dhana ya kusafiri kwa 

mwanga. 

1. Tochi. 

2. Kadi tatu zenye tundu. 

3. Kadi isiyo na tundu. 

4. Mchoro unaoonesha kusafiri kwa  

    mwanga. 

5. Mchoro mguso unaoonesha kusafiri  

    kwa mwanga. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya kusafiri 

kwa mwanga? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuonesha jinsi 

mwanga 

unavyosafiri. 

Kwa kutumia mbinu ya jaribio, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna 

mwanga unavyosafiri. 

1. Tochi. 

2. Kadi tatu zenye tundu kati. 

3. Kadi isiyo na tundu. 

4. Mchoro unaoonesha 

kusafiri kwa nuru.  

5. Mchoro mguso unaoonesha 

kusafiri kwa nuru. 

6. Kitabu cha kiada. 

7. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

jinsi mwanga 

unavyosafiri? 

 

b) Vivuli. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza namna ya 

vivuli 

vinavyofanyika. 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

uchunguzi  mwalimu, 

awaongoze wanafunzi kueleza 

namna  vivuli vinavyofanyika. 

1. Tochi. 

2. Kitu kigumu. 

3. Picha inayoonesha 

ufanyikaji wa kivuli. 

4. Picha mguso inayoonesha 

ufanyikaji wa kivuli. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

namna  vivuli 

vinavyofanyika? 

10 

 

 

 

 



 65 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuonesha kivuli 

kinavyofanyika 

kwa kukinga 

mwanga. 

Kwa kutumia mbinu ya jaribio, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufanya jaribio la 

kuonesha vivuli vinavyofanyika kwa 

kukinga mwanga. 

1. Tochi. 

2. Kitu kisichopitisha 

mwanga (kadi, kipande 

cha mbao). 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

kivuli kinavyofanyika 

kwa kukinga 

mwanga? 

 

10. SAUTI. 

Kusafiri kwa 

Sauti. 

Mwanafunzi 

aweze:- 

(i) Kutaja maada 

zinazoweza 

kusafirisha sauti 

 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja maada zinazoweza kusafirisha 

sauti. 

1. Honi. 

2. Kengele. 

3. Filimbi. 

4. Tarumbeta. 

5. Uzi. 

6. Kibiriti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

maada zinazoweza 

kusafirisha sauti? 

8 

 (ii) Kuonesha 

namna sauti 

inavyosafiri 

katika hali 

tofauti. 

Kwa kutumia mbinu ya jaribio, mwalimu 

awaoangoze wanafunzi kuonesha namna 

sauti inavyosafiri katika hewa na maji. 

1. Kifaa kinachotoa  

    sauti. 

2. Maji. 

3. Hewa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

namna sauti 

inavyosafiri katika 

hali tofauti? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

11. JOTO. 

Kusafiri kwa 

Joto. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza namna 

joto linavyosafiri 

 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuchunguza kusafiri 

kwa joto kutoka katika sehemu moja hadi 

nyengine. 

1. Chati inayoonesha vitu 

vinavyopitisha joto. 

2. Chati mguso inayoonesha vitu 

vinavyopitisha joto. 

3. Moto. 

4.  Chuma. 

5. Waya. 

6. Msumari. 

7. Kitabu cha kiada . 

8 Kitabu cha kiada katika maandishi 

ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna 

joto 

linavyosafiri? 

6 

 (ii) Kutaja maada 

zinazopitisha joto. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

mwalimu awaongoze wanafunzi kusoma 

vitabu vya kiada kuhusu maada zinazopitisha 

joto. 

2. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja  vitu vinavyopitisha joto. 

1. Chuma. 

2. Msumari. 

3. Maji. 

4. Kijiti. 

5. Vitu vya plastiki. 

6. Vitabu vya kiada. 

7. Vitabu vya kiada katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

maada 

zinazopitisha 

joto? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

12. UMEME. 

Vifaa 

Vinavyotumia 

Umeme. 

Mwanafunzi aweze 

(i) Kutaja vifaa 

vinavyotumia 

umeme. 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

matembezi ya  ukumbini, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja  vifaa 

mbalimbali vinavyotumia 

umeme. 

1. Pasi. 

2. Birika la maji. 

3. Redio. 

4. Televisheni. 

5. Kompyuta.  

6. Simu ya mkononi. 

7. Kengele ya mlangoni.. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja vifaa 

vinavyotumia umeme? 

6 

 (ii) Kuchora baadhi 

ya vifaa 

vinavyotumia 

umeme. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchora,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora baadhi ya 

vifaa vinavyotumia umeme. 

1.Chati /picha inayoonesha michoro ya vifaa 

vinavyotumia umeme. 

 (Pasi, Birika la maji, Redio, Televisheni 

Kompyuta, Simu ya mkononi, Kengele ya 

mlangoni). 

2. Chati mguso inayoonesha michoro ya 

vifaa vinavyotumia umeme. 

3. Vifaa  halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

baadhi ya vifaa  

vinavyotumia umeme? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

13. SUMAKU. 

a) Aina za 

Sumaku. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja aina za 

sumaku. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja  

aina za sumaku. 

1. Sumaku mche. 

2. Sumaku ya kiatu cha farasi. 

3. Sumaku ya duara. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

aina za sumaku? 

4 

b) Tabia za 

Sumaku. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza tabia za 

sumaku. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awoangoze wanafunzi 

kunasisha vitu mbalimbali kwa 

sumaku na waning’inize sumaku iwe 

huru. 

2. Kwa kutumia mbinu za uchunguzi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kunasisha sumaku zenyewe kwa 

zenyewe na kuchunguza kinachotokea. 

1. Stendi. 

2. Sumaku za aina mbalimbali. 

3. Uzi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

tabia za sumaku? 

6 

c) Matumizi ya 

Sumaku. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza matumizi 

ya sumaku. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

katika maktaba, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma vitabu kuhusu 

matumizi ya sumaku. 

 

1. Spika ya redio. 

2.  Spidomita. 

3. Kreni. 

4. Vitabu vinavyoeleza matumizi 

ya sumaku. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

matumizi ya 

sumaku? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  2. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujadili matumizi ya sumaku. 

5. Vitabu 

vinavyoeleza 

matumizi ya sumaku 

katika maandishi ya 

Braille. 

  

 (ii) Kutumia 

sumaku katika 

mazingira yake. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchunguza vifaa anuai vinavyotumia 

sumaku na kurekodi. 

1. Spika ya redio. 

2.  Speedometer. 

3. Kreni. 

4. Aina mbali mbali 

za sumaku. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

sumaku katika 

mazingira yake? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

14. STADI ZA 

KAZI. 

Utengenezaji wa 

Vifaa vya Usafi wa 

Mazingira. 

Mwanafunzi aweze 

kutengeneza aina 

mbalimbali za vifaa 

vya usafi wa 

mazingira. 

 

Kwa kutumia mbinu ya kazi mradi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutengeneza aina mbalimbali za vifaa vya 

usafi wa mazingira. 

1. Mipini ya jembe, 

reki na pauro. 

2. Njukuti. 

3. Ukindu. 

4. Utembwe.  

5. Vifaa visivyo na  

mpini (majembe, 

pauro na reki). 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutengeneza aina 

mbalimbali za 

vifaa vya usafi 

wa mazingira? 

12 
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DARASA LA NNE 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Sayansi katika Darasa la IV wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kuainisha na kutumia vifaa vya usafi ipasavyo. 

2. Kuainisha na kujikinga dhidi ya magonjwa yasiyoambukiza. 

3. Kueleza madhara ya dawa za kulevya anuai na kujiepusha na matumizi yake. 

4. Kuainisha virutubisho vya chakula na kutumia mlo kamili. 

5. Kueleza na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

6. Kuainisha mimea inayotoa na isiyotoa maua pamoja na kueleza tabia zake. 

7. Kuainisha na kujadili aina, faida na hifadhi ya misitu. 

8. Kueleza sifa za nishati anuai na kutumia vipimo vyake. 

9. Kueleza sifa za sumaku na kuitengeneza. 

10. Kutumia maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA kwa usahihi  ili kupata maarifa na stadi za kisayansi. 

11. Kuainisha vifaa vya stadi za kazi anuai na kuvitumia. 

12. Kusafisha na kutunza mazingira wanamoishi. 
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MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Sayansi katika Darasa la IV ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kutambua vifaa vya usafi na matumizi yake. 

2. Kutambua magonjwa yasiyoambukiza na uzuiaji wake. 

3. Kuelewa dawa za kulevya na uzuiaji wake. 

4. Kutambua aina za virutubisho vya vyakula na utumiaji wake. 

5. Kutambua mimea inayotoa na isiyotoa maua na tabia zake. 

6. Kujua aina, faida na uhifadhi wa misitu. 

7. Kufahamu sifa na vipimo  anuai vya nishati na matumizi yake. 

8. Kufahamu sifa za sumaku, utengenezaji na utumiaji wake. 

9. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kisayansi. 

10. Kufahamu matumizi ya stadi za kazi anuai na manufaa yake. 

11. Kupata stadi za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. USAFI 

a) Vifaa vya Usafi 

wa  Skuli, 

Nyumbani na 

Mazingira. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kutaja vifaa vya usafi 

wa skuli, nyumbani 

na mazingira. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vifaa vya usafi wa skuli, 

nyumbani na mazingira. 

1. Fagio. 

2. Kwanja. 

3. Jembe. 

4. Vibati. 

5. “Broom”. 

6. Brashi. 

7. Sabuni. 

8. Reki. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vifaa vya usafi 

wa skuli, 

nyumbani na 

mazingira? 

6 

 (ii) Kutumia vifaa vya 

usafi wa skuli, 

nyumbani na 

mazingira. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

vifaa vya usafi wa skuli, nyumbani na 

mazingira. 

1. Fagio. 

2. Kwanja. 

3. Jembe. 

4. Vibati. 

5. “Broom”. 

6. Brashi. 

7. Sabuni. 

8. Reki. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

vifaa vya usafi 

wa skuli, 

nyumbani na 

mazingira? 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Maji 

machafu 

Mwanafunzi aweze 

kueleza maana ya maji 

machafu 

Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi, mwalimu 

awaongoze  wanafunzi kueleza  

maana ya maji machafu. 

1. Maji machafu 

2. Ndoo. 

3. Beseni. 

4. Sufuria. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya maji 

machafu? 

4 

c) Utupaji wa 

Maji 

machafu. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kueleza njia sahihi za 

umwagaji wa maji 

machafu 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi  kueleza njia sahihi za 

umwagaji wa maji machafu 

1. Mchoro unaoonesha njia  

    sahihi za umwagaaji maji  

     machafu. 

2. Mchoro mguso unaoonesha 

     njia sahihi za umwagaaji  

      maji machafu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

njia sahihi za 

umwagaji wa 

maji machafu? 

8 

(ii) Kueleza madhara ya 

utupaji wa maji taka 

ovyo. 

 

 

 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza madhara ya utupaji wa 

maji taka ovyo. 

 

 

 

1. Chati inayoonesha madhara 

ya utupaji wa  maji taka ovyo. 

2. Chati mguso inayoonesha 

madhara ya umwagaji wa 

maji machafu ovyo. 

3. Kanda za vidio 

zinazoonyesha umwagaji 

ovyo wa maji machafu na 

athari zake... 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

madhara ya 

umwagaji wa 

maji machafu 

ovyo? 
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(iii) Kumwaga maji 

machafu sehemu 

inayostahiki. 

1. Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutembelea  sehemu za makaazi 

zenye karo na zile zisizo na kao 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kumwaga maji 

machafu sehemu zinazostahili.  

 

 

 

--- 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunza 

maji machafu 

sehemu 

inayostahiki? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

2. AFYA YA 

MWILI. 

a) Kuhimili 

Msongo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja sababu za 

msongo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi maana ya msongo. 

2. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja sababu za 

msongo. 

1. Picha ya mtu 

mwenye msongo. 

2. Picha mguso ya 

mtu mwenye 

msongo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja sababu 

za msongo? 

6 

 (ii) Kubainisha athari za 

msongo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kujisomea, 

mwalimu awaongoze wanafunzi, 

kusoma vitabu vya kiada kuhusu 

athari za msongo. 

2. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha athari za 

msongo 

 

 

1. Kanda za vidio 

zinazoonyesha watu 

msongo na jinsi 

walivyoathirika. 

2.Vitabu vya kiada. 

4. Vitabu vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

athari za msongo? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kueleza namna ya 

kuhimili msongo. 

2. Kwa kutumia mbinu  kisa mkasa, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza namna ya kuhimili msongo. 

1. Chati ya inayoonesha njia za 

kuepuka misongo. 

2. Chati mguso inayoonesha njia 

za kuepuka  na msongo 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

namna ya 

kuhimili msongo? 

 

b) Magonjwa 

Yasiyoambukiza 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza magonjwa 

yasiyoambukiza.  

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

katika maktaba, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

magonjwa yasiyoambukiza  

1. Chati inayoonesha magonjwa 

yasiyoambukiza (kisukari, 

saratani, shinikizo la damu). 

2. Chati  mguso inayoonesha 

magonjwa yasiyoambukiza. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

magonjwa 

yasiyoambukiza? 

6 

 (ii) Kueleza dalili za 

magonjwa 

yasiyoambukiza 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza dalili za 

magonjwa mbali mbali 

yasiyoambukiza. 

1. Chati inayoonesha dalili  za 

magonjwa yasiyoambukiza. 

2. Chati mguso inayoonesha dalili 

za magonjwa yasiyoambukiza. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dalili za 

magonjwa 

yasiyoambukiza? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kueleza njia za 

kujikinga na 

magonjwa 

yasiyoambukiza. 

Kwa kutumia mbinu ya kumualika 

Mgeni, mwalimu awaongoze 

Mgeni kuwaeleza wanafunzi njia 

za kujikinga na magonjwa 

yasiyoambukiza. 

1. Chati inayoonesha njia za 

kujikinga na magonjwa 

yasiyoambukiza. 

2. Chati mguso inayoonesha njia za 

kujikinga na magonjwa 

yasiyoambukiza. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

njia za kujikinga na 

magonjwa 

yasiyoambukiza? 

 

c) Dawa za 

Kulevya 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kueleza maana ya 

dawa za kulevya. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze  

wanafunzi kueleza  maana ya 

dawa za kulevya. 

Viopeperushi mbali mbali. Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya dawa za 

kulevya? 

5 

 (ii) Kutaja aina za dawa 

za kulevya. 

 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

maandiko mbali mbali, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja aina 

za dawa za kulevya. 

1. Vitabu/ majarida/ vipeperushi 

vinavyoeleza aina za dawa za 

kulevya. 

2. Chati/picha inayoonesha aina za 

dawa  za kulevya. 

3. Chati/picha mguso inayoonesha 

aina za dawa za kulevya. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja aina 

za dawa za 

kulevya? 
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MADA KUU/ 

MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

d) Madhara ya 

Dawa za 

Kulevya 

Mwanafunzi aweze 

kueleza madhara ya 

dawa ya kulevya. 

Kwa kutumia mbinu ya 

mlolongo wa matokeo, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza madhara ya 

dawa za kulevya. 

1. Chati inayoonyesha madhara ya 

dawa za kulevya. 

2. Chati mguso inayoonesha 

madhara  ya dawa za kulevya. 

3. Kanda za vidio zinazoonyesha 

walioathirika na dawa za 

kulevya. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza madhara ya dawa za 

kulevya? 

4 

e) Udhibiti  

wa Dawa 

za 

Kulevya. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza njia za 

kudhibiti  dawa za 

kulevya. 

Kwa kutumia mbinu bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza njia za 

kudhibiti dawa za kulevya. 

1. Chati inayoonesha njia za 

udhibiti wa dawa za kulevya. 

2. Chati  mguso inayoonesha njia 

za udhibiti wa dawa za kulevya.  

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada katika maandishi 

ya Braille.  

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza njia za kudhibiti 

dawa za kulevya? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

3. CHAKULA 

NA LISHE. 

a) Virutubisho 

vya Chakula 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja virutubisho 

vya chakula. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kujisomea katika maktaba, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma vitabu kuhusu virutubisho 

vya vyakula. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja 

virutubisho vya chakula. 

1. Chati yenye mchoro 

dhana wa virutubisho vya 

chakula. 

2. Chati mguso yenye 

virutubisho  vya chakula. 

3. Vitabu vinavyoeleza 

virutubisho vya chakula. 

4. Vitabu vinavyoeleza 

virutubisho vya  chakula 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

virutubisho vya 

chakula? 

6 

 (ii) Kueleza umuhimu 

wa virutubisho vya 

chakula katika 

mwili. 

Kwa kutumia mbinu ya utafiti 

katika maktaba,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa virutubisho vya 

chakula katika mwili. 

1. Chati inayoonesha 

umuhimu wa virutubisho 

vya vyakula katika mwili. 

2. Chati mguso 

inayoonesha umuhimu wa 

virutubisho vya chakula 

katika mwili. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa 

virutubisho vya 

chakula katika mwili? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Mlo Kamili. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

mlo kamili 

  

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya mlo 

kamili. 

Aina zote za chakula: 

( Uwanga, Protini,Vitamini, 

mafuta, Chumvi, Maji.) 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya mlo 

kamili? 

8 

 (ii) Kueleza mahitaji ya 

mlo kamili kwa  

makundi mbalimbali 

ya watu. 

 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea  

maandiko mbali mbali,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

mahitaji ya mlo kamili kwa 

makundi mbalimbali ya watu. 

3. Chati zinazoonesha mahitaji ya 

mlo kamili kwa makundi mbali 

mbali ya watu. 

2. Chati mguso zinazoonesha 

mahitaji ya mlo kamili kwa 

makundi mbali mbali ya watu. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mahitaji ya mlo 

kamili  kwa  

makundi 

mbalimbali ya 

watu? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kula mlo kamili. Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna ya 

kutayarisha na kuula  mlo 

kamili. 

1. Vyakula mbali mbali vya mlo  

    kamili. 

 

2. Vipeperushi vyenye maelezo ya 

     mlo kamili. 

3. Vipeperushi vyenye maelezo ya   

      mlo kamili kwa maandishi ya 

      Braille. 

4. Kanda za vidio zinzzoonyesha 

      Utayarishaji mlo kamili. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kula mlo 

kamili? 

 

4. HUDUMA YA 

KWANZA. 

Huduma ya 

Kwanza kwa 

Aliyepata kifafa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza jinsi ya kumpa 

huduma ya kwanza 

mtu aliyepata kifafa. 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

kumwalika mgeni, mwalimu 

awaongoze wanafunzi  kueleza 

jinsi ya kumpa huduma ya 

kwanza mtu aliyepata kifafa. 

1. Chati inayoonesha taratibu za 

kutoa huduma ya kwanza kwa 

aliyepata kifafa. 

2. Chati mguso inayoonesha 

taratibu za kutoa huduma ya 

kwanza kwa aliyepata kifafa. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza jinsi 

ya kumpa huduma ya 

kwanza kwa mtu 

aliyepata kifafa? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu 

aliyepata kifafa. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya  kutoa 

huduma ya kwanza kwa  mtu 

aliyepata kifafa. 

1. Chati inayoonesha taratibu za kutoa huduma ya 

kwanza kwa aliyepata kifafa. 

2. Chati mguso inayoonesha taratibu za kutoa 

huduma ya kwanza kwa aliyepata kifafa. 

3. Kwakutumia kanda za CDs/ DVD zinazoonyesha 

utoaji huduma kwa mtu aliyepata kifafa. 

4. Kanga/shuka. 

5. Vipande vya ubao 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

huduma ya 

kwanza kwa 

mtu aliyepata 

kifafa? 

 

5. WANYAMA. 

a) Makundi ya 

Wanyama. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja makundi 

makuu ya 

wanyama. 

Kwa kutumia mbinu ya 

Majadiliano, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja makundi makuu 

ya wanyama. 

1. Chati ya wanyama wanaofugwa na wasiofugwa. 

2. Picha za wanyama wanaofungwa na wasiofugwa. 

3. Chati mguso ya wanyama wanaofugwa na 

wasiofugwa. 

4. Picha mguso za wanyama wanaofugwa na 

wasiofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

makundi makuu 

ya wanyama? 

5 

 (ii) Kutaja baadhi ya 

wanyama katika 

makundi yao. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja baadhi ya wanyama 

katika makundi yao. 

1. Chati ya wanyama wanaofugwa na wasiofugwa. 

2. Picha za wanyama wanaofugwa na wasiofugwa. 

3. Chati mguso ya wanyama wanaofugwa na 

wasiofugwa 

4. Picha mguso za wanyama wanaofugwa na wasiofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

baadhi ya 

wanyama katika 

makundi yao? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Tofauti za 

Makundi ya 

Wanyama. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutofautisha 

makundi 

mbalimbali ya 

wanyama. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea katika 

maktaba,  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha makundi mbalimbali ya 

wanyama. 

1. Chati /picha ya 

wanyama wanaofugwa 

na wasiofugwa. 

2. Chati/ Picha mguso  

za wanyama 

wanaofugwa na 

wasiofugwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

makundi 

mbalimbali ya 

wanyama? 

5 

 (ii) Kueleza sifa za 

kila kundi la 

wanyama. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza sifa za kila kundi. 

1. Chati inayoonesha sifa 

za makundi mbali mbali 

ya wanyama. 

2. Chati mguso 

inayoonesha sifa za 

makundi mbali mbali ya 

wanyama. 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

sifa za kila kundi 

la wanyama? 

 



 85 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

6. MIMEA. 

Mimea Inayotoa 

Maua na 

Isiyotoa Maua. 

Mwanafunzi aweze 

kutaja mimea 

inayotoa maua na 

isiyotoa maua. 

 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

mifano ya mimea inayotoa maua na 

isiyotoa maua. 

1. Mimea inayotoa maua 

na isiyotoa maua. 

2. Chati ya mimea 

inayotoa maua na 

isiyotoa maua. 

3. Chati  mguso ya 

mimea inayotoa maua 

na isiyotoa maua. 

Je, mwanafunzi 

anaweza: 

1. Kutaja mimea 

inayotoa 

maua? 

2. Kutaja mimea 

isiyotoa maua? 

5 

7. MISITU. 

a) Aina za Misitu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

misitu. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi,  

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

dhana ya misitu. 

1. Chati inayoonesha 

aina mbalimbali za 

misitu. 

2. Chati  mguso 

inayoonesha aina 

mbali mbali za misitu. 

 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya misitu? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

   3. Kanda za 

video/CD/DVD 

zinazohusu aina za 

misitu. 

  

(ii) Kutaja aina za 

misitu. 

 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano  ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja aina za misitu. 

1. Chati inayoonesha 

aina mbalimbali za 

misitu. 

2. Chati mguso 

inayoonesha aina mbali 

mbali za misitu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

aina ya misitu? 

 (iii) Kutofautisha aina 

za misitu. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma  maandiko, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha aina za misitu. 

1. Vitabu vya kiada. 

2. Vitabu vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

3.Vipeperushi/Majarida 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha aina 

za misitu? 

 

 

 

 

 



 87 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Faida za Misitu Mwanafunzi aweze 

kueleza faida za 

misitu. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

faida za misitu. 

1. Chati inayoonesha 

faida mbalimbali za 

misitu. 

2. Chati mguso 

inayoonesha faida 

mbali mbali za misitu. 

3. Mazao halisi 

yatokanayo na misitu. 

4.Vipeperushi/Majarida 

yanayohusu a faida za 

misitu. 

5. Vipeperushi vya 

faida za misitu kwa 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

faida za misitu? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

(c) Hifadhi ya 

Misitu. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kuelezea umuhimu 

wa kuhifadhi misitu. 

1.Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza umuhimu wa kuhifadhi misitu. 

2. Kwa kutumia  mbinu ya ziara, mwalimu 

awapeleke wanafunzi kutembelea maeneo 

ya hifadhi ya misitu. 

1. Chati inayoonesha 

umuhimu wa kuhifadhi 

misitu. 

2. Chati mguso 

inayoonesha umuhimu 

wa kuhifadhi misitu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa 

kuhifadhi misitu? 

8 

 (ii) Kutaja njia za 

kuhifadhi misitu. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kujisomea, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kusoma 

vitabu vya kiada kuhusu njia za kuhifadhi 

misitu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja njia za kuhifadhi misitu. 

1. Chati inayoonesha 

njia mbalimbali za 

uhifadhi wa  misitu. 

2. Chati mguso 

inayoonesha njia mbali 

mbali za uhifadhi wa 

misitu. 

3. Vitabu vya kiada, 

4. Vitabu vya kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

5.Vipeperushi/Majarida 

yanayohusu hifadhi ya 

misitu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

njia za kuhifadhi 

misitu? 
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8. MAJI. 

Uvunaji wa Maji. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

uvunaji wa maji. 

  

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi,mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza dhana ya uvunaji wa maji. 

1. Mchoro unaoonesha 

njia za uvunaji wa maji. 

2. Mchoro mguso 

unaoonesha njia za 

uvunaji wa maji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya uvunaji 

wa maji? 

8 

 (ii) Kuelezea njia za 

uvunaji wa maji. 

 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza njia za uvunaji wa 

maji. 

1. Mchoro unaoonesha 

njia za uvunaji wa maji. 

2. Mchoro mguso  

unaoonesha njia za 

uvunaji wa maji. 

3. Kanda za video,/CDs 

na DVD zinazohusu 

uvunaji wa maji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

njia za uvunaji wa 

maji? 

 

 (iii) Kuvuna maji 

ipasavyo. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

vitendo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuvuna maji. 

1. Birika. 

2. Mkingo wa maji. 

3. Kamba. 

4. Kopo. 

5. Mchoro wa uvunaji maji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuvuna 

maji ipasavyo? 
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9. MWANGA. 

Sifa na Tabia za 

Mwanga 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kutaja tabia za 

mwanga. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja tabia za mwanga. 

1. Kioo. 

2. Gilasi/Chupa ya plastiki. 

3. Maji. 

4. Kurunzi. 

5. Lenzi. 

6. Kalamu/Ujiti. 

7. Michoro ya kuakisika na 

kupinda kwa mwanga. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

tabia za mwanga? 

10 

 (ii) Kueleza sifa za 

mwanga 

 

1. Mwalimu awaelekeze 

wanafunzi wasome maandiko 

anuai kuhusu  sifa za  mwanga. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza sifa 

za mwanga. 

 

1. Kioo. 

2. Gilasi/chupa ya plastiki. 

3. Maji. 

4. Kurunzi. 

5. Lenzi 

6. Kalamu/ Ujiti. 

7. Michoro ya kuakisika  na 

kupinda kwa mwanga. 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

sifa za mwanga? 
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   8. Mchoro mguso ya 

kuakisika na kupinda kwa 

mwanga. 

9. Kitabu cha kiada. 

10. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille.  

  

 (iii) Kuonesha sifa za 

mwanga. 

Kwa kutumia mbinu ya jaribio, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha sifa za mwanga. 

1. Kioo. 

2. Gilasi/chupa ya plastiki. 

3. Maji. 

4. Kurunzi. 

5. Lenzi. 

6. Kalamu/ Ujiti. 

7. Michoro ya kuakisika  na 

kupinda kwa mwanga. 

8. Mchoro mguso ya 

kuakisika na kupinda kwa 

mwanga. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha sifa za 

mwanga? 
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10. SAUTI. 

a) Sifa za Sauti. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza sifa za sauti. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza sifa za sauti. 

1. Ngoma. 

2. Vitu vyenye asili ya 

chuma (bati, 

misumari). 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

sifa za sauti? 

5 

b) Mwangwi. Mwanafunzi aweze 

kueleza dhana ya 

mwangwi. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza dhana ya 

mwangwi. 

1. Filimbi. 

2. Maeneo ya misitu. 

3. Majengo makubwa. 

4. Ukuta. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya 

mwangwi? 

5 

11. JOTO. 

Vipima Joto. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja aina za vipima 

joto. 

 

Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja aina za  

vipima joto. 

1. Vipima joto tofauti. 

2. Maji. 

3. Maji ya moto. 

4. Barafu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

aina za vipima 

joto? 

6 

 (ii) Kuvitumia vipima 

joto. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

vitendo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuvitumia vipima joto. 

1. Vipima joto. 

2. Maji. 

3. Maji ya moto. 

4. Barafu. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuvitumia vipima 

joto? 
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12. UMEME. 

Vipimo vya 

Umeme. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kutaja vipimo vya 

umeme. 

Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vipimo vya umeme. 

1. Voltimita. 

2. Amita. 

3. Kihisi umeme. 

4. Swichi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vipimo vya 

umeme? 

6 

 (ii) Kuvitumia vipimo 

vya umeme. 

Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia vipimo vya umeme. 

1. Balbu. 

2. Metali za zinki na shaba. 

3.  Betri. 

4. Waya. 

5.  Ubao. 

6. Voltimita. 

7. Amita. 

8. Kihisi umeme. 

9.  Swichi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuvitumia vipimo 

vya umeme? 

 

13. SUMAKU. 

a) Kutengeneza 

Sumaku. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kueleza njia za 

kutengeneza sumaku. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

katika maktaba, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma vitabu kuhusu njia 

za  kutengeneza sumaku. 

2. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza njia za 

kutengeneza sumaku. 

1. Betri  za redio. 

2. Swichi. 

3. Waya uliofunikwa 

mandarasi. 

4. Penseli.  

5. Unga wa chuma. 

6. Shazia. 

7. Saa – sekunde. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

njia za 

kutengeneza 

sumaku? 

6 
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 (ii) Kutengeneza 

sumaku. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya vitendo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutengeneza 

sumaku. 

1. Betri za redio. 

2. Swichi. 

3. Waya 

uliofunikwa 

mandarasi. 

4. Penseli. 

5. Unga wa 

chuma. 

6. Shazia. 

7. Saa.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutengeneza 

sumaku? 

 

b) Uga wa 

Sumaku. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya uga 

wa sumaku. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

dhana ya uga wa sumaku. 

1. Karatasi. 

2. Unga wa 

chuma. 

3. Mche wa 

sumaku. 

4. Ritoti standi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya uga wa 

sumaku? 

6 
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 (ii) Kuonesha eneo 

la uga wa 

sumaku. 

Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha eneo la uga wa 

sumaku. 

1. Karatasi. 

2. Unga wa chuma. 

3. Mche wa sumaku. 

4. Ritoti standi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

eneo la uga wa 

sumaku? 

 

c) Kanuni za 

Sumaku. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuelezea kanuni 

za sumaku. 

Kwa kutumia mbinu ya mjadala 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza kanuni za 

sumaku. 

1. Miche ya sumaku. 

2. Uzi. 

3. Retoti standi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

kanuni za sumaku? 

5 

 (ii) Kuonesha 

kanuni za 

sumaku. 

Kwa kutumia mbinu ya jaribio,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha kanuni za sumaku. 

1. Miche ya sumaku. 

2. Uzi. 

3. Ritoti standi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuonesha 

kanuni za sumaku? 
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18. STADI ZA 

KAZI. 

a) Vifaa vya 

Kutayarisha 

Bustani ya Maua. 

Mwanafunzi aweze:- 

(i) Kuainisha vifaa vya 

kutayarisha bustani 

ya maua. 

 Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa vya 

bustani ya maua. 

. 

1. Jembe. 

2. Panga. 

3. Kisu. 

4. Reki. 

5. Keni. 

6. Mpira wa maji. 

7. Ndoo. 

8 Mbolea. 

9. Bero. 

10 Mbegu za miche ya maua. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuainisha vifaa vya 

kutayarisha bustani ya 

maua? 

6 
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 (ii) Kutumia vifaa vya 

bustani ya maua. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutumia vifaa vya 

bustani ya maua 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutumia vifaa vya  

kutayarisha bustani ya maua. 

1. Jembe. 

2. Panga. 

3. Kisu. 

4. Reki. 

5. Keni. 

6. Mpira wa maji. 

7. Mbolea.  

8Ndoo. 

9. Bero 

10. Mbegu za miche ya maua. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutumia vifaa vya 

bustani ya maua? 

 

b) Utayarishaji wa 

Bustani za Maua. 

Mwanafunzi aweze 

kutayarisha  bustani za 

maua. 

Kwa kutumia mbinu ya kazi 

mradi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutayarisha bustani za 

maua. 

1. Jembe. 

2. Panga. 

3. Kisu. 

4. Reki. 

5. Keni. 

6. Mpira wa maji. 

7. Mbolea. 

8. Mbolea. 

9. Bero. 

10. Mbegu za micheya maua. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutayarisha bustani za 

maua? 

10 

 


	UJUZI
	MALENGO
	UJUZI
	MALENGO
	UJUZI
	MALENGO
	UJUZI
	MALENGO



